PDA

View Full Version : bài văn lạc đề của 1 học sinh giỏi đi thi gây shock

τիαι βιηի ֆμοηგ
16-10-2007, 10:15 PM
Đề thi: Em hãy giới thiệu vẻ đẹp của tác phẩm Văn tế nghĩa sĩ Cần Giuộc...

Bài làm

Nói đến Nguyễn Đình Chiểu, người ta thường nhớ đến một thầy giáo mù yêu nước, có tài thơ văn nhưng cuộc sống gặp nhiều bất hạnh. Nguyễn Đình Chiểu sáng tác khá nhiều, nổi tiếng là tập thơ Nôm “Lục Vân Tiên” và trong văn học lớp 11, chúng ta được làm quen với tác phẩm Văn tế nghĩa sĩ Cần Giuộc. Bài tế được Nguyễn Đình Chiểu sáng tác để tưởng nhớ những chiến sĩ, những người nông dân đã hy sinh trong phong trào Cần Vương khi thực dân Pháp tấn công Gia Định, Sài Gòn.
Đề bài thi học sinh giỏi năm nay là “Giới thiệu vẻ đẹp của tác phẩm Văn tế nghĩa sĩ Cần Giuộc” nhưng thực sự em không hề thích tác phẩm này, như vậy em có thể viết hay được không? Em có thể chắc chắn rằng trong số 10 học sinh như em thì có 9 người cũng không thích tác phẩm này. Đơn giản bởi vì bọn em không sống trong thời chiến tranh, bọn em không thể rung động trước một bài tế khi mà thực sự bọn em đang sống trong thời bình. Bọn em không quay lưng với lịch sử, nhưng có nhiều cách để bọn em hiểu về lịch sử dân tộc hơn là phải học những bài tế khô khan, khó hiểu như thế này...

Em không thích tác phẩm này vì nó quá cứng nhắc, khó hiểu. Em đọc xong mà không hề có một chút xúc động hay xót thương, như vậy là lỗi tại em hay tại nhà văn không truyền tải được đến người đọc?... Chúng em và các cô - tức là những người ra đề - là hai thế hệ rất khác nhau; các cô không hiểu chúng em thì trái lại, chúng em cũng không hiểu những tác phẩm viết về cái thời các cô cũng chỉ bé như bọn em bây giờ...

Em nghĩ, đứng trước một tác phẩm văn học bao giờ cũng có ý kiến trái ngược khen – chê, hay-dở nhưng dường như học sinh bọn em chỉ có quyền thích, chỉ có quyền khen hay mà không có quyền nói lên chính kiến của mình, và việc phê bình văn học hình như chỉ là việc của các nhà phê bình. Phải chăng vì tư tưởng bảo thủ này mà suốt 63 năm qua, văn thơ của chúng ta chưa được "mới"? Nhìn ra, chỉ ra cái hay của một tác phẩm văn học đã khó, nhưng chỉ ra cái hạn chế, thiếu sót của tác phẩm ấy còn khó hơn nữa, vậy mà chưa bao giờ bọn em được tỏ rõ chính kiến của mình trong một bài thi cả, tất cả chỉ vì áp lực điểm số.

Em biết bài viết này của em là hoàn toàn lạc đề, em không chỉ ra được cái đẹp, cái hay của tác phẩm bởi em không thấy nó hay, không thấy nó đẹp. Em cũng biết bài văn này cũng không được điểm nào, nhưng em chỉ muốn nêu lên chính kiến của mình trước tác phẩm, cũng như những bức xúc của một HS, khi phải học một chương trình không phù hợp. Em không muốn phải viết những lời khen sáo rỗng về một tác phẩm mình không thích. Và em hy vọng các thầy cô sẽ linh hoạt hơn trong việc ra đề để bọn em tự do bày tỏ chính kiến, tự do yêu ghét một tác phẩm nào đó".

-----------

Học sinh Nguyễn Phi Thanh, lớp 11A18 Trường THPT Việt Đức, Hà Nội
Kỳ thi học sinh giỏi các lớp không chuyên Hà Nội 18-3-2005

Love_manga
17-10-2007, 07:36 AM
trời đất!!! bạn nài lạc đề, bạn ý tự biết là bạn ý lạc mà bạn ý cho lạc luôn hả trời??? mà bạn ý nói cũng đúng, chấm thi cho bn ấy bao nhiu điểm vậy???

τիαι βιηի ֆμοηგ
17-10-2007, 08:17 AM
hình như bài văn đó được 0 điểm với lời phê: lạc đề >"<

Dzenfi
20-10-2007, 04:24 PM
very good hay lém bạn nì đã nói lên được tâm sự của cả tui có hàng tá bài văn ra đề nhảm nhí mà bắt học sinh fa~i làm lòng dạ nào mà làm cho nổi chứ

bambi_bambi
22-10-2007, 04:52 PM
hâm mộ chị này wa' trời lun......!!!!!

Còi_cancer
23-10-2007, 02:24 PM
đây k pải là lạc đề,cố tình gây shock vậy thôi.
Tôi k thích gây shock kỉu này.
Làm thế này chg hay ho j cả.
Và thế này là "hỗn" với lịch sử.
Một h/s giỏi văn lại viết đc nhg lời này.
Thật là...
Dù bít k ưa,nhg thực trạng giáo dục VN là vậy.
Bàn tới bàn lui cũng đến thế thôi.
Biết bao giờ hết quan liêu trg GD?

tickthichieuvotu
23-10-2007, 04:46 PM
Thực sự thì đây đúng là ý kiến của nhiều HS nhưng không dám nói ra, cậu ấy là 1 người dũng cảm khi dám nêu lên cảm nhận của mình.
Thực sự thì cũng có nhiều tác phẩm trong SGK mà mình cảm nhận được, mình yêu thick và muốn phân tích nhưng các tác phẩm khô khan và khó hiểu lại rất hay được lấy làm đề thi mà không phải là các tác phẩm mà học sinh yêu thick.
Phải chăng cứ phải phân thích, nêu lên cái hay cái đẹp của những tác phẩm mà thực sự là chúng ta không hề có 1 cảm xúc nào bằng 1 sự sáo rỗng, giả tạo, hay sao chép bởi vì chúng ta không hiểu hết giá trị bên trong đó thì mới được cho là 1 người giỏi vãn, TỚ ỦNG HỘ BÀI VĂN TRÊN vì tớ cũng cùng ý kiến như bạn ý.

BGD đang tiến hành cải cách và hy vọng đó là sự cải cách đúng hướng.

dude
31-10-2007, 05:48 PM
tôi cũng là 1 người yêu văn , tôi cũng đồng ý với ý kiến của bạn này ... chúng ta không thể hiểu được những gì thuộc về thời chiến , chúng ta chỉ có thể thông cảm được với họ thôi ... bài này sẽ không có điểm , nhưng nội dung của bài sẽ là 1 vấn đề lớn trong việc cải cách văn học trong thời gian tới

nam_knight2411
12-11-2007, 12:06 PM
Mình cũng đồng ý như vậy! rất dũng cảm bày tỏ chính kiến của mình. Nhưng nói vậy cũng hơi wá! Tuy ko cảm nhận được 1 cách sâu sắc ý nghĩa của tác phẩm nhưng như thế cũng ko có nghĩa là phê phán tác phẩm. Khi đọc tác phẩm này ko ít thì nhiều chúng ta đều cảm nhận được sự hi sinh lớn lao của những người nông dân đã dũng cảm đứng lên đấu tranh vì dân tộc. Vì thế ko thể nào nói là "Em không thích tác phẩm này vì nó quá cứng nhắc, khó hiểu. Em đọc xong mà không hề có một chút xúc động hay xót thương...." Nói vậy có hơi là wá đáng và phủ phàng wá ko?????

Kinly
15-11-2007, 09:07 AM
Bạn này nói nhiều câu hay à ;))
Đôi khi học sinh chỉ vì điểm số mà không dám làm điều mình cảm nhận.
Và tớ cũng vậy :)

[linh]_[anh]_[kut3]
15-11-2007, 09:52 AM
thực sự là quá khâm phục bạn này wa', chẳng phải gây shock hay là j` đâu chắc bạn ý đang bức xúc wa' nên viết vậy thui, hơn nữa là lời văn của bạn ấy hay đấy chứ :D, nếu là Linh chấm bài này chắc chắn là ko thể đc 10 rồi nhg cũng ít nhất cho đc 5 điểm ^^

IuNho~Lem
15-11-2007, 08:27 PM
Đúng òy chứ nếu cứ cứng nhắc cái việc phê bình chỉ là việc của giáo viên nhà phê bình văn học thì trách nhiệm của học sinh chỉ có học và học thoy àh . theo tui bạn ấy đã nói lên những điều cần nói nhung theo tui đó không phải là một là phê bình mà là một ý kiến thoy nên có lẽ các pác chấm bài sẽ nương tay . Ý kiến của tui có ích thì thanks mỉnh cái ná

princess_of_winter_228
16-11-2007, 06:05 PM
đã mang tiếng đi thi học sinh giỏi văn mà lại có thể nói ra trong bài viết của mình những câu nói như vậy,thật sự ko thể chấp nhận được
Văn tế nghĩa sĩ Cần Giuộc là một kiệt tác văn học,dựng lại cả một hình tượng người nông dân nghĩa sĩ với những nét đẹp bất tử đồng thời qua đó tác giả đã thể hiện nỗi xót thương vô bờ đối với những con người dũng cảm ấy và những người thân của họ.
đó là bài văn tế đặc biệt nhất trong lịch sử thơ ca việt nam vậy mà học văn lại ko có chút cảm nhận xót thương thì học kiểu j` lạ vậy???

ooYukioo
16-11-2007, 07:30 PM
T.T you nì dũng cảm ghê, làm mình cảm thấy thật vô dụng:k12. Tối ngày cứ cái hay cái đẹp cảu bài này bài kia, trong khi mình chả thấy nó đẹp chỗ nào :k51 chỉ bít dc chủ đề thôi, chứ ở nhà mà làm bài tập kỉu này chả suy nghĩ dc ji, phải đi học thêm để cô nói. Lớp tui đang học là lớp chuyên mà đứa nào cũng mua sách giải, tui hok xài hok bít ji` hít, chắc CN đi mua 1 cuốn, chán lắm rồi. Bà cô bảo lật sách ra làm bài lát bả sửa mà dưới cuốn SGK là cuốn sách giải, quả thật buồn cười. Nói chung, HSG chỉ phụ thuộc vào 3 chữ " học thuộc lòng" bài văn, bài thơ này phải phân tích như thế nào... Làm vậy mới có dc điểm cao--.--

Naruto97>o<
16-11-2007, 08:20 PM
ai viết văn hay dzị:adore:,hâm mộ wé,hâm mộ wé:k25

anhdai_2011
28-11-2007, 03:21 PM
mình cảm thấy chị này là một người dũng cảm ,thẳng thắng nói lên ý kiến của mình . Quả thực như vậy , mấy cái tác phẩm trong SGK mình cũng cảm thấy nó cứng nhắc , không có một chút gì mới mẻ . Tác phẩm không có gì hấp dẫn , kể qua kể lại , đối thoại tới lui rồi cứ ca ngợi này nọ kia , nghe quài thấy nhàm chán . ca ngợi kinh khủng cài gì cũng hoàn hào hết , chưa bao giờ có tác phẩm VN nào mà mình đọc cảm thấy hay hết => khộ , cứng nhắc

mophat_a8nl
29-11-2007, 01:45 PM
ai da
đó cũng chỉ là 1 í kiến thôi,
mình công nhận là cũng ko mấy có cảm hứng với văn tế nghĩa sĩ cần giuộc cho lắm nhưng những bài như hịch tướng sĩ, bình ngô đại cáo... đọc xong mình cảm thấy rất có hứng,
chắc tại ông này giọng văn nam bộ, ko cảm nhận được

Cuộc Đời Vô Nghĩa
29-11-2007, 02:54 PM
Ngắn gọn xúc tích :Bạn dũng cảm, ý kiến bạn nếu ra giống những gì mình đã từng cảm nhân (nói với tác giả của bài văn )

-:Boy_No1:-
29-11-2007, 02:56 PM
hayyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyy

vasness_becks2412
29-11-2007, 03:16 PM
theo tui thì nếu tui là bgk thì tui sẽ cho bạn ý 10 điểm!!!!!!
bạn ý đã mạnh dạn bày tỏ quan điểm của mình!tui cũng đang học lớp 11 và cung không thích bài văn tế ấy!!!!!!!!!!!!

loveboo
02-12-2007, 12:31 PM
hix , đồng ý là bạn ấy nói đúng , cũng nói rất hay . Nêu lên được ý kiến riêng của chính mình . Nhưng bài này 0 điểm là đúng òi vì nhìn theo hướng khách quan thì nó lạc đề thiệt . Nhưng mà mình nghĩ rằng sau khi cho điểm xong thì có lẽ cái vị giám khảo đó sẽ suy nghĩ lại những điều mà bạn này đã viết . Nhưng thật khó để có thể thay đổi cả " Bộ GD " khi chỉ dựa vào một ý kiến của cá nhân !!!!! Theo mình thì ráng mà học để khi gặp mấy cái đề mà mình không thích vẫn có thể làm được . Cứ tưởng tượng đây mà là kì thi DH thì phải nói rằng bạn này hơi bị............

_annhi_
02-12-2007, 01:16 PM
hay hay ss này đưa í kiến wá đúng cho 10 điểm

gaucon2007
02-12-2007, 02:33 PM
Trời cho mình làm wen nha you

Lee_b4by
02-12-2007, 03:10 PM
sao tự nhiên nại lôi cái bài văn cũ mèm nài ra nàm chi za^ỵ
tui ko thể đồng tình với bài vis nài đc.

Lee_b4by
02-12-2007, 03:18 PM
Mình cực kì đồng í với bạn prinsess...về điều nài
lúc trước, khi chưa đọc tf nài mình cho rằng điều chị Thanh nói nà dúng
But khi nghe cô giảng mình đã thực sư, thik' bài văn tế nài
đó đúng nà 1 tf bất hủ đúng ko bạn
thật bùn vì có ~ bạn nại ko hiểu nó cũng như ko hiểu được 1 thời kì đau thương của đất nc' mjnh`

anhhung_langtu_daohoa406
02-12-2007, 04:02 PM
chú này viết đúng,viết hay >"< biết trước kết wa3 nhưng vẫn viết
thanks một cái cho tinh thần vì con em HS chúng ta:byebye::oh:

an_spy007
02-12-2007, 04:21 PM
wá hay wá dũng cảm , mang tính đột phá , tại sao chúng ta cứ phải mãi khen những lời khen xáo rỗng khi ko thix cơ chứ

_love-story_
02-12-2007, 05:09 PM
Viết lăng nhăng, nhảm nhí thì có. Học sinh giỏi văn mà chả có 1 tí kiến thức zì về văn cả. Cho zero là pải

†_Kut€_Boy_Tn_†
02-12-2007, 05:35 PM
bạn này thật dũng cảm...không biết có bị đuổi học không nhờ

vi rút tình yêu
02-12-2007, 05:39 PM
Tuy sjs này dũng cảm thật, nhưng nếu là 1 người giỏi văn thật sự thì phải phân tích đc cái hay trong bài văn tế chứ.Mình đang học bài văn tế đó.. Và Hôm nay mình KT môn văn, mình ko mong ra đề này ko phải vì nó ko hay, nhưg vì mình ko đủ khả năng làm. Sis này đạt điểm ko là xứng đáng, vì hoàn toàn lạc đề, cái đó khỏi nói, mà nếu đạt điểm cao thì chắc có lẽ mình đi kiện đó^^. ý kiến của mình thoayT__T

N2d_1201
02-12-2007, 05:43 PM
dũng cảm quá ta

xinhxinh_hoklinhtinh
02-12-2007, 05:57 PM
dũng cảm cái nỗi j hok thấu hiểu được những người nông dân những người góp phần đông đảo trong các cuộc khởi nghĩa mà từ ngàn xưa đã có 1 tác phẩm nào tưởng nhớ đến họ chứ...kể cả hick tướng sĩ chỉ ca ngợi những người cầm quân còn nhân dân thì cho vào quên lãng...hoc sinh này đấng bị lên án hơn là khen ngợi lòng dũng cảm

Lý Nhật Minh
04-12-2007, 06:48 PM
vì áp lực điểm số ! đúng chính xác là như thế !

vo yeu cua anh
04-12-2007, 09:18 PM
văn tê' nghĩa sĩ cân` giuộc dc xem la` bản tuyên độc lập ma` lại bị hs phê binh` như thê'
thật hẻm hỉu nỗi

bx_iu_ox
05-12-2007, 05:33 PM
chuyện này lâu rùi mà...............:k29

p3_s0ck
06-12-2007, 06:01 PM
ze gy gút...mờk noái thỳ kủng đúng thịt moà...chương trỳnk py dzờ..ngài kàng nưng kao...--> hs ngài kàng dốt nàk thíe éy...

vo kim tinh
07-12-2007, 09:21 AM
Ko thể, mình không thể chê bài viết này, tuy hoàn toàn lạc đề nhưng điều đó là không sai, thực sự rất khâm phục người này vì đã dũng cảm nói ra suy nghĩ của bạn ấy, và cũng là suy nghĩ của các học sinh chúng ta, phải! Chúng ta tại sao phải bắt buộc làm theo những đề văn ấy, phải nói 2 chữ "yêu thích" nó trong khi với nó thực sự chưa bao giờ chúng ta cảm thấy 1 chữ "thích" chứ đừng nói tới chữ còn lại... khi làm văn, đề ra rõ ràng là "trình bày cảm nhận" đối với 1 thứ gì đó, các nhà văn thì được quyền viết theo những gì do chính tâm hồn của mình nói, còn học sinh, khi đã ngồi ở ghế nhà trườg thì nhất định phải tuân theo khuôn khổ bố cục, mở bài có gì, thân bài phải nêu điểm nào, kết bài phải nói ra sao, quy định nghiêm khắc nếu ko có đủ những gì bố cục yêu cầu thì ko có điểm... tại sao? "viết những cảm nhận của mình" nhưng phải tuân theo quy tắc nhất định của 1 bài văn, đó ko phải là cảm nhận mà là ép buộc học sinh phải thích và phải làm đúng theo khuôn khổ... chính vì vậy mà học sinh chúng ta, những quyển sách văn luôn có đủ bố cục, đăng những bài đúng tiêu đề, nói đầy đủ mọi thứ, bài nào cũng na ná như nhau và theo khuôn khổ nhất định.. do đó mà mình chưa bao giờ thấy 1 bài văn đăng trên sách của học sinh được viết theo chính trái tim mình nói, toàn là lời lẽ khô khan, dù tình cảm mấy nhưng chỉ cần đầy đủ và nêu đúng yêu cầu là điểm cao... bài văn của bạn ấy đã lên tiếng nói giùm chúng ta, bạn ấy ko đáng điểm 0 mà phải là điểm 10, nếu thực sự bạn ấy là bạn, là chị hay có quan hệ với mình, mình sẽ vô cùng tự hào vì có 1 người chị, bạn,... thẳng thắg và dám đấu tranh dù có nguy hiểm thế nào...
Bài văn này thực sự đáng để bộ giáo dục phải ghi nhận và nhìn lại phương pháp giáo dục văn học hiện tại cho học sinh. Vì những quy tắc khắc khe, khô khan ấy mà nền văn học Việt nam đã đào tạo ra những hs chỉ có khả năng văn thơ theo lời lẽ đã quy định sẵn, còn những con người là nhà văn, thi sĩ ngày xưa, viết văn, viết thơ đều theo đúng chính mình và ko đòi hỏi quy định bắt buộc, họ đã trở thành những nhà văn giỏi giang và nổi danh trong lịch sử... những bài văn của Lý bạch, của những danh nhân khác, đều nói theo 1 cách mông lung nhưng đầy đủ những cảm nhận "thật", đã tạo nên những bài văn, đoạn thơ tuyệt tác nhất...

vo kim tinh
07-12-2007, 09:32 AM
nhiều bạn ghét bài văn này à? Mấy bạn có còn là học sinh hay là đã ra trường rồi? Bài văn đã nêu ra những cái mà học sinh chúng ta đặt câu hỏi, mình thấy đây là 1 bài văn xứng đáng...

meoconhp
08-12-2007, 09:07 PM
đã mang tiếng đi thi học sinh giỏi văn mà lại có thể nói ra trong bài viết của mình những câu nói như vậy,thật sự ko thể chấp nhận được
Văn tế nghĩa sĩ Cần Giuộc là một kiệt tác văn học,dựng lại cả một hình tượng người nông dân nghĩa sĩ với những nét đẹp bất tử đồng thời qua đó tác giả đã thể hiện nỗi xót thương vô bờ đối với những con người dũng cảm ấy và những người thân của họ.
đó là bài văn tế đặc biệt nhất trong lịch sử thơ ca việt nam vậy mà học văn lại ko có chút cảm nhận xót thương thì học kiểu j` lạ vậy???

ai nói cũng đúng dzi =.=!
:k70

mônlib
23-12-2007, 10:14 AM
ka ka , nhà mình cô mình là giáo viên văn , cô ấy cho rằng bạn ấy hỗn láo . Một bài văn như thế mà cũng có thể nghĩ ra được , uổng công thầy cô dạy . Xét về một khía cạnh nào đó đây là một thực trạng của nền giáo dục Việt Nam khi học sinh không có quyền tự do làm văn theo cách của mình . Chính vì vậy họ chẳng đào tạo ra một người kiệt xuất nào , chỉ là những người giống giống nhau , thậm chí còn làm mai một tài năng của học sinh , điều đó đúng . Nhưng xét về nhân nghĩa lễ thì bạn ấy hoàn toàn sai , những bài văn xưa nói lên lòng yêu nước thì đúng là khô khan nhưng những giá trị lịch sử của nó thì vẫn phải công nhận . Chính nhờ những giá trị đó nên người VN mới tồn tại đến ngày nay . Vì vậy đó là lý do chúng ta không thể nhận xét được bài văn đó đúng hay sai , tùy từng người và từng cách xét , mỗi việc làm đều có bề mặt trái của nó , đừng nên nhận xét lung tung

vo_thuyvan2000†
23-12-2007, 12:22 PM
nẾu tÔi lÀ tHầY cÔ tÔi sẼ cHấM : bÀi vĂn cÓ ý mẠcH lẠc tRoNg sÁnG , đIềU đẶc bIệT lÀ eM hỌc tỚi lỚp 11 rỒI mÀ hOk bÍt đỌc đỀ nEn cÔ cHo eM 0,75 đIễM kHuYếN kHíCh :byebye:

bunma_korean
28-12-2007, 07:16 PM
Ủ ôi,máu nhỉ!

f4my_love
30-12-2007, 07:24 PM
hay đoá. khó tìm người dũng cảm như ban í. HS khối 11 oaj, cứ thjá mưh` phát huy nhé :k35:k35

longthethien
30-12-2007, 09:48 PM
Hoan hô lại có 1 thằng ngu si như mình hahaha , tui đã làm chuyện đó 8 năm về trước roài hehe . kết quả là gì bít ko ^_^ => 0 điểm lạc đề , mời phụ huynh , làm bảng kiểm điểm , hạnh kiểm cuối năm trung bình + học lực giỏi => đạt danh hiệu học sinh trung bình ONLY của lớp ^_^ vinh hạnh chưa :big_smile: . Nhưng chắc bé này đỡ hơn tui .

vietlove86
30-12-2007, 11:02 PM
hay quá vỗ tay nào

ka_do_1080
31-12-2007, 11:03 AM
thi học sinh giỏi ha.. chậc hết thuốc chữa

Huongtomboy
04-01-2008, 01:12 PM
quá chuẩn. Quá thật. Quá chính kiến.
But chưa đủ thuyết fục và sâu sắc làm chấn động thầy cô đâu ...

magicz1990
20-01-2008, 08:52 AM
Hic,nói thiệt nha,học theo chương trình VN mình ra đời chỉ có nước đi làm cho Nhà nước,mà mái bạn đọc báo cũng bít gòi đấy,lương nhà nước thì chỉ 3 cọc 3 đồng thôi,sao sống nổi.Vì sao?vì bộ giáo dục mình chậm đổi mới SGK wa'
4 Example:chị tui hơn tui 11 tùi,2 thế hệ gần như khác hẵn nhau,mà bả học xong sách 11 tới tui xài lun,mà thế giới lại thay đổi từng ngày===> lạc hậu
tui thấy bạn này nói đúng đó,học làm chi mái bài văn khô khan(nói ko phải chê chứ đại ca Nguyễn Đình Chiểu làm bài tế này đọc dek hiểu ji` hết),trong khi đó mái môn cần cho HS sau này nhu khoa học,ru`i toán,hay hóa,lý thì lại cứ dậm chân tại chỗ,ko co nhìu bài thực hành cho HS hiễu nhìu hơn,chỉ wanh đi wanh lại toàn BT mà ko bít sau này dùng nó để làm ji`===>theo tớ cần giảm bớt lượng bài tập hok cần thiết để đi sâu hơn vào các bài thực hành cần thiết cho HS hơn

™ †hiên †hần ™
22-01-2008, 10:20 PM
bầi văn hay wa thế mà bảo lạc đề

xinhgai_pro
22-01-2008, 11:20 PM
Khâm phục, thực sự là khâm phục tác giả của bài văn trên!
Hok phải học sinh nào cũng dám viết như vậy mà đây lịa còn là của học sinh giỏi văn!
Đọc xong em choáng toàn tập!

hunterlovevn
23-01-2008, 12:09 AM
Tôi cũng đồng cảm em HS viết bài văn này tôi cảm thấy cái giáo trình cho môn văn của bộ giáo dục quá khô khan toàn rập khuôn cho mấy em học toàn những vấn đề không liên quan đến cuộc sống và cũng chẳng có gì gần gũi với bản thân
Cách giáo viên dạy hs làm bài văn toàn theo mô típ mở bài giới thiệu tác giả rồi tác phầm rồi đến hoàn cảnh...,bài nào cũng rập khuôn y hệt có chăng chỉ chỉ thay đổi chút cho thấy khác
Bạn nào là blogger hoặc tham gia mấy diễn đàn game thì hẳn sẽ rõ HS SV viết blog viết những bài bình luận về game mà họ chơi rất là hay không thể chê vào đâu được

Tại sao họ viết blog hay? : vì đó là cảm xúc là nội tâm của họ với những gì mà họ cảm nhận được ở bạn bè,ngửoi thân,những gì gần gũi nhất

Họ đánh giá và cảm game qua những bài viết cũng rất hay đọc xong có khi bạn muốn chơi ngay cái game mà họ review họ làm được thế vì họ đã chơi game,cảm nhận được cái hay của game nên cảm xúc của họ cũng nghẹn ngào vì game mà họ chơi và từ đó thể hiện bằng lời

Còn viết mấy bài bình luận mấy bài văn chủ đề chống pháp Mỹ của mấy tác giả trong giai đoạn đó thì quá ẹ chẳng có cảm xúc gì đơn giản là họ không sống trong thời kì khói lửa ấy thì làm sao của cảm xúc có chăng chỉ là sự giả tạo do bị gò bó

Chỉ có 1 vài tác giả như Nguyễn Tuân,Xuân Diệu,....đọc tôi còn có cảm xúc còn mấy bài như : bên kia sông Đuống,Nghĩa sĩ Cần Giuộc,thơ của Chế Lan Viên đọc mà chẳng thấy có gì đặc sắc:k4 mặc dù thầy cô của tôi luôn miệng khen hay

ryuuseigai
24-01-2008, 04:32 PM
^^ bạn này nói rất đúng, nhưng mà điều quan trọng là... dù có viết 1 bài văn lạc đề rất hay đó trong một cuộc thi học sinh giỏi thì cũng... chẳng sao cả!!! Còn sau này, nếu bạn ấy chọn thi ĐH khối C hay D thì dù đề bài văn có nhảm nhí, chán ngắt đến đâu cũng phải cố mà khen là nó hay rồi ngồi bịa đặt ra các ngôn từ văn vẻ hoa mĩ để viết cho được vài tờ đúp thôi! Cuộc đời là vậy, xã hội này cũng vậy, bằng chứng là giáo viên chấm bài cũng chỉ trả lại cho bạn ấy 2 chữ lạc đề... ~""~

:Zeen:
26-01-2008, 06:54 PM
zeen ước ji`

zeen cung~ dung~ cam~ nhu ban nai`

ham mo ghia nha

truong11900
27-01-2008, 11:52 AM
Người đâu mà dũng cảm quá ta!

TuyetThang6_175
27-01-2008, 04:05 PM
Bài văn này hay đấy. Nền giáo dục văn học của VN nên để học sinh tự tư duy, tự viết bài nói lên chính kiến của mình. Đúng là để áp lực điểm số thì ko tốt chút nào.

love_sakura
27-01-2008, 04:41 PM
chẹp cái nay đành chịu thiôi:2T-ghost- (11)::2T-ghost- (9):

vuongpq
27-01-2008, 05:39 PM
Bài "nói" này cũng gây chấn động trong giới văn chương đây mà.
Cách nói này đc giới trẻ ủng hộ, nhưng những cây cổ thụ trong làng văn chương thì lên án rất nhìu...

luudiecphi258
27-01-2008, 05:56 PM
Bạn thật dũng cảm mình cũng nhìu khi ko thix 1 bài văn nhưng vẫn phải nói vì điểm mà mình rất khâm phục bạn này đó

TuyetThang6_175
27-01-2008, 08:52 PM
Sự thực thì giới trẻ ngày nay ko hỉu về lịch sử cũng đúng thôi. Thế hệ 7x, 8x còn ko cảm nhận được nói gì đến thế hệ 9x. Các bài học lịch sử được học thì quá khô khan, ko cho học sinh trí tưởng tượng hay hình dung chút xíu nào. Học sinh ở các thành phố còn có cơ hội tham quan bảo tàng, còn học sinh ở tỉnh nhỏ thì hoàn toàn ko thấy. Vậy thì làm sao bắt các em thấu hiểu được?
Những gì thầy cô dạy là đây là 1 bài văn hay vì ...., đây là 1 bản tuyên ngôn ..., v.v... Tất cả chỉ trong sách vở. Những học sinh được coi là giỏi văn chỉ là biết cách dùng từ hơn 1 chút, dùng từ dịu dàng, ướt át, mềm mại với thơ trữ tình, mạnh mẽ, kiên quyết với các đề văn dạng này. Vậy còn cảm nhận thật sự của các em? Cảm nhận 1 cách chân thực, ko phải bằng những từ ngữ hoa mỹ? Hình như là ko thấy.
Theo tôi nghĩ, chỉ là nhận xét của riêng tôi, một học sinh giỏi văn ko phải chỉ biết dùng từ ngữ đẹp phù hợp với bài văn mà dùng những gì chân thực của bản thân nói lên điều khiến người khác cảm nhận được một cách sâu sắc mà em đó đang muốn nói gì. Thế thì theo tôi, em học sinh này, có sai đề thật sự so với đề văn nhưng vẫn là học sinh giỏi văn đó chứ.

kevotinh_1609
29-01-2008, 08:17 AM
Thực sự thì mấy bài tế khá là khó học đối với học sinh.Nhưng khó học ko phải là ko đem lại chút cảm giác gì,là khô khan.....Bạn ko hiểu được nó 1 phần là do rào cản lịch sử,1 phần do cách truyền đạt của thầy cô và phần quan trọng nhất là bạn ko có đủ thời gian để khám phá nó.Phải nói học sinh Việt Nam học văn mà cứ như chạy sô.Một tác phẩm lớn lại chỉ có thể giảng trong vài ba tiết,có thánh cũng chả theo kịp.Ngày xưa thầy cô tôi cứ toàn phải kéo thêm giờ,chứ ko chắc cũng chả hiểu gì.Nhưng nếu bạn để ý,chịu khó đọc thêm sách(ko phải văn mẫu nhé,là những cuốn sách do các nhà bình luận văn học viết cơ) bạn sẽ thấy nó ko phải là nhưng câu văn khô khan,vô cảm.
Bạn sống trong thời bình nên ko thể hiểu nổi quá khứ cha ông?Đó chỉ là những lời lẽ tự biện hộ của bạn mà thôi.Sao bạn ko thử thả trôi cảm xúc của bạn 1 lần,thử biến mình thành nhân vật trong tác phẩm,để hiểu hơn về nó?Nếu bạn hiểu nó nhiều hơn,tôi tin bạn sẽ ko nói những lời như vậy.Chẳng có tác phẩm văn học nào được đưa vào SGK mà ko có giá trị cả bạn ạ.(Nhưng tôi cũng thấy hơi bất mãn khi "Người đi tìm hình của nước" mãi mãi chỉ là "bài đọc thêm").
Và đâu phải lúc nào cũng phải làm văn theo 1 dàn ý giống nhau?Có rất nhiều cách mở đề cho bạn lựa chọn mà.Thầy cô chỉ đưa cho bạn phương pháp truyền thống nhất thôi.Nếu bạn có "lỡ" làm khác đi thì tôi nghĩ ko thầy cô nào nỡ cho bạn điểm thấp vì mở bài ko đúng chuẩn đâu.Ngày xưa tôi đi học có bao giờ mở bài theo cái dàn đó đâu.Mà cô tôi cũng chả trừ điểm tôi bao giờ.Làm như thế khô khan gần chết,bài đứa nào cũng giống đứa nào.

tieuthu_QT
06-02-2008, 12:23 AM
mình thì theo cách nghĩ khác....có lẽ bạn ấy muốn gây shock thì phải...tuy nhiênn6 đã đánh trúng vào tâm lý của hầu hết các bạn học sinh ,sinh viên ngày nay nên được ủng hộ.......tùy theo xã hội mà có cach ứng xử khác nhau...đâu có lí nào theo ý kiến riêng bản thân mình.....nếu ai cũng chỉ sống theo ý muốn của mình thì đâu còn gì gọi là nề nếp trật tự....mình nghĩ ban ấy ko thể thành công trong cuộc sống sau này vì ko thể thích nghi với hoàn cảnh

rimikio158
07-02-2008, 10:55 PM
bài này theo em nghĩ thì nó phản ánh được suy nghĩ của học sinh bọn mình, nếu chấm về một góc độ khác thì bài văn này xuất sắc

anhchangdeptrai21
11-02-2008, 08:35 PM
bài o điểm với 2 chữ lạc đề

nhOc_chAnh
11-02-2008, 08:50 PM
ghê ghê , đc đo'

*†*—oOo™Trü¢Vî™oOo—*†*
15-02-2008, 12:45 PM
Tớ đồng ý cả 2 tay...........sau này chắc chắn 1 điều rằng nếu bạn ấy đi đúng hướng theo trái tim & tâm hồn mách bảo, bạn ấy sẽ trở thành 1 nhà phê bình văn học lỗi lạc cho xem ........ Nếu là mình thì mình chỉ không thích trong lòng & có thể sẽ biểu lộ 1 cách "nhẹ" hơn bạn ấy 1 tí (bức xúc với bạn bè hoặc nói thẳng với thầy cô)...Chứ không đem vào 1 bài văn thi như thế thì bạn ấy chắc cũng đã quá nóng nảy.....Nói là nói thế. Tuy nhiên, nếu bạn ấy là người yêu Văn (tớ cũng yêu Văn nhém), thì bạn ấy không thể viết như thế, bởi vì đối với 1 người yêu Văn thì tất cả tác phẩm đều là nhửng bông hoa đẹp.... chỉ tùy ở mức độ rằng:bông hoa ấy có thơm hay không? hay đối với một số ít người thì "hoa" chẳng thơm & còn có thể ăn thịt người.........Ý của tớ là như thế :D

cena_stfu
15-02-2008, 04:49 PM
Bài "VTNSCG" cũng hay chứ. Đã là dân giỏi Văn thì ko thể phủ nhận cái hay của bài văn này!
Bạn này chơi bài văn ......pó tay!

love_sakura
17-02-2008, 04:39 PM
nếu đã là học sinh giỏi màh lại làm văn lạc đề thì hơi lạ đó

snow_angel_9xhp
17-02-2008, 10:41 PM
Bài văn này nổi tiếng lắm ~~>hồi còi báo động mà...Bây giờ mới được đọc...:)

+~>ky?v0^ph0ng<~+
20-02-2008, 03:23 PM
trời !!!!!!c0' lẽ cậu đã đúng!!! nhưng hem phải bày tỏ theo cách này!!!Cậu có thể gặp trực tiếp cô giáo bộ môn của mình để nói mà!!!!!!!! Ít ra thì cũng hok bị ăn trứng fải hem!!!!

+~>ky?v0^ph0ng<~+
trời !!!!!!c0' lẽ cậu đã đúng!!! nhưng hem phải bày tỏ theo cách này!!!Cậu có thể gặp trực tiếp cô giáo bộ môn của mình để nói mà!!!!!!!! Ít ra thì cũng hok bị ăn trứng fải hem!!!!

+~>ky?v0^ph0ng<~+

UMYNT
21-02-2008, 06:02 PM
bài nài o dúng vế phấn dế cũng o sao....
nhung cái cách viết van trêu chọc nlich5 sủ náy lá o dc.
má vab. pó bái náy cũng chỉ põ cho có mà thôi
tấm bậy wa1:be2::be2:

trieufudn
24-02-2008, 12:12 PM
bạn ấy chắc bức xúc lắm mới viết thế.

ducdiep1985
25-02-2008, 02:28 PM
LÃNG NHÁCH

sat_thu_2008
25-02-2008, 04:28 PM
mấy đưá như thế này ko đáng trách
chính tôi hồi còn đi học cũng chẳng ưa gì mấy bài văn tế này

OohuyoO
25-02-2008, 08:27 PM
Đường đi đâu rồi nhỉ???:k9 :k8

gau_kon
27-02-2008, 09:34 AM
thì với nền giáo dục VN hiện nay thì có hs nào dám nói lên ý kiến của chính mính đâu
tất tần tật chỉ vì áp lực điểm số mà thui

Thiên Nhất Long
27-02-2008, 11:58 PM
Theo tớ ý kiến của bạn ý đúng, quả thực đã rất dũng cảm khi nói ra được ý kiến của mình. Tuy nó khô khan thật, nhưng khi đọc nên cảm thụ được tác phẩm văn học, đối với lịch sự thì từng cột móc là cả một vấn đề thâm sâu cần tìm hiểu. Một h/s ko nên nói những điều này, mà theo tớ thì thực trạng GD hiện nay nên đổi mới...

nhok_iu_iu
28-02-2008, 07:36 PM
bài văn này hay....chị ThanH học cùng Trường Với Tớ Và qua Cách chị ấy Đối Xử Với Mọi người Tớ Thấy chỊ ấy Hok phải Người ThiK gây sốc....Chị ấy Muốn Nói và Cần Phải Nói.>..nếu Như Chị Ấy Tớ Cũng Sẽ LÀm nHư Vậy Thôi...Hơn Nữa chị ThanH là 1 Học siNh giỏi Xuất Sắc...phục chị ấy Lắm:D:D:beauty:

truymenh2
01-03-2008, 02:41 PM
hay đấy chứ.bạn ấy đã dám nói lên chính kiến của mình mà nhiều học sinh hông dám nói ra. thực sự dũng cảm tớ nghĩ thế

salem113
01-03-2008, 05:11 PM
co' chi khi'
tui thay ban dc doa'
ko phai ninh bo theo phong trao` nhung thuc su la nhu vay...
hoc van ma toan bat hs phai? cham chu nghe giang nhung bai` kho can soi? da'....Nhung minh khuyen ban ko nen bieu? lo mot cach' ... nhu vay ..can phai co thoi gian +dk phai nen biet noi voi nhung~ ai hieu? minh nhat' va biet dc the nao la dung ,the nao la sai....
chu' ban may man trong moi. cong viec cung~ nhu la hoc tap:)

danhhoang
01-03-2008, 05:36 PM
Năm 12 tui ghét nhất là cái bài này, văn tế gì đâu chả hiểu khỉ khô gì, cũng tại bài này nên tui bị 0 điểm, đơn giản thôi ko hiểu được thì học làm sao vô. Mong bộ giáo dục lấy bài này ra khỏi chương trình giáo khoa 12 dùm

paladin86
01-03-2008, 05:51 PM
bài văn wá hay nói lên thực trạng giáo dục lạc hậu của vn mình nếu tui là ngừoi chấm thi thì cho bài này 10d luôn ^^:k4

angmayxanh88
02-03-2008, 09:28 AM
ặc,khâm phục bạn này luôn
quá liều

º•£øñ啺
03-03-2008, 10:09 AM
pé thấy mình đi thi thì nên nói thật lòn đừng nên tạo cảm xúc giả tạo cô bé trên đáng lẽ có thể viết 1 bài hay nhưng cô ấy chọn viết thật suy nghĩ của minh thật là đáng khâm phục nếu mà để mấy ông biên tập sách đọc chắc ông ấy sẽ hỉu chương trình học nặng như thế nào

yuyu27392
14-04-2008, 08:02 PM
Hay quá, dù lạc đề nhưng quả thật bạn ấy nói rất đúng, bài này xứng đáng được 10 điểm^^

chasis10
15-04-2008, 07:54 AM
quá đúng chứ còn gì nữa, móe... co van lop tui dữ như bà chằn, mặt thì xấu mà lúc nào cũng hành hạ hoc sinh, coi học sinh như kẻ thù, (bữa nào tui chụp hình cãnh bả lườm học sinh cho mà coi), hoc văn thì buồn ngủ, tui cũng đa chê nhưng bài thơ của nhưng tác giả "nối tiếng" trước mặt bả nhưng tàn bị tống ra khỏi lớp, vào lớp thì chép bài đến quay cuồng đầu óc....---->căm thù văn học, văn học đang phát huy sự phản tác dụng của nó trên ghế nhà trường

pedaulatui
15-04-2008, 05:58 PM
tớ thấy chủ nhân của bài viết này đã thực sự nói lên được suy nghĩ của mình, hay đấy chứ, tớ tâm phục bạn ấy đấy.

pedaulatui
15-04-2008, 06:02 PM
Năm 12 tui ghét nhất là cái bài này, văn tế gì đâu chả hiểu khỉ khô gì, cũng tại bài này nên tui bị 0 điểm, đơn giản thôi ko hiểu được thì học làm sao vô. Mong bộ giáo dục lấy bài này ra khỏi chương trình giáo khoa 12 dùm

tui thì lại nghĩ khác bạn đó, tuy bạn hok thấy nó hay nhưng người khác thix nó, hiểu nó thì sao, nói lên suy nghĩ của mình thì đúng nhưng mà tui lại mong đừng bỏ bài đó ra khỏi chương trình, mặc dù tui chưa được học nó

(`*:(`o*hero baby *o):*')
15-04-2008, 06:11 PM
liều lĩnh nhỉ
giám viết lên như vậy
nhưng thực sự khâm phục vì đã nói lên tất cả những điều đó
nói lên tất cả những suy nghĩ của mình!

takesu
16-04-2008, 04:51 PM
hơ` ... quá hay ... ai cũng khuyến khích học sinh nói thật và góp ý thẳng thắng ... nhưng khi nói ra rồi ... giáo viên sẽ nhìn mình bằng con mắt khác ... y như 1 cái gai vậy ... ôi giáo dục ...

saobanglanhgia_iu_ox
20-04-2008, 08:52 PM
Bài này hay ghê!!!
Wá sock

khicon2006
21-04-2008, 07:00 PM
cái nài hok phải là gây sock đâu ! Đúng roài đó . hiện nay cho HS học 1 số bài nói về tình trạng nước ta thời xưa lắc xưa lơ - đã vậy còn bắt phải phân tích nữa >"< chúng ta là người hiện đại nên khó có thể hình dung dc những gì ông cha ta chịu đựng thời chiến tranh .... may ra sách giải .....

I'm DRACULA
22-04-2008, 07:15 PM
Dung~ cam~ wa dám noái re sự thật dzìa các đề thi khô khan cứng nhắc nham~ sàm ko có chút j là in sâu vào lòng người nhưng vân~ cứ choa làm

__snowzer__
28-04-2008, 03:54 PM
bạn ấy nói đúng và hay đấy chứ, thực ra mỗi HS chúng ta đã không ít lần không có cảm xúc khi làm một bài văn, chỉ có điều chúng ta không mạnh dạn nói điều đó ra như bạn ấy.

__snowzer__
28-04-2008, 03:57 PM
nhưng những bạn từ trước đến nay rất ghét môn văn hoặc không chịu học văn có thể lấy bài văn này ra làm cái cớ của mình. Cái j` cũng có ưu và nhược điểm.

vmanc1
03-05-2008, 09:31 AM
chắc nhỏ này sáng đi thi ăn nhầm xôi lạc rùi hheh

0937436578
03-05-2008, 09:45 AM
good , nếu trên thế giới mờh có nhìu người như bạn thì ... hs sẽ đỡ khổ .... cố gắng phát huy nhá

BaronMicheal
05-05-2008, 10:33 AM
Đù lạc đề nhưng bài văn rất có chính kiến riêng
Nếu mình là thầy giáo mình sẽ tuyên dương bài trước lớp và cho điểm 7 :D

matnau_dethuong
05-05-2008, 11:52 AM
chòy oy chỵ này đúng "dũng cảm" nun......thi học synh giỏi chấp nhận lạc đề để nêu re ý kín nun......mà cái pài văn trên của chỵ ếy vjk dùng để góp ý về cái đề cũng hay nun...đúng nà học synh giỏi văn cóa khác ....:big_smile:

pE"_kUt3
05-05-2008, 06:07 PM
phải con con sẽ cho pà ý 8d, vì con thấy, đây là 1 bài viết mà chị ta đã viết = cảm xúc thật của mình, mà các pác cũng bít là Văn học mà hok có cảm xúc thì bài văn đó sẽ....:)

nvdtdnguyen
06-05-2008, 04:00 PM
Nếu tôi mà là giảm khảo chấm bài thi, tôi sẽ không cho điểm bài này. Mà sẽ mời em đó tới cho tôi hỏi chuyện là vì sao em lại nghĩ vậy. Sau đó họp với hội đồng thi đề nghị nên cho 1 đề riêng biệt cho em này làm thử như sau: "Phần tích một tác phẩm văn học mà em đã từng đọc."

Nếu làm được tôi cho em này đậu (nếu đây là vòng loại, còn nếu đây là vòng chung kết rồi thì xin hội đồng thì cho em này một giải khuyến khích!)

nvdtdnguyen
06-05-2008, 04:04 PM
Nếu tôi mà là giảm khảo chấm bài thi, tôi sẽ không cho điểm bài này. Mà sẽ mời em đó tới cho tôi hỏi chuyện là vì sao em lại nghĩ vậy. Sau đó họp với hội đồng thi đề nghị nên cho 1 đề riêng biệt cho em này làm thử như sau: "Phần tích một tác phẩm văn học mà em đã từng đọc."

Nếu làm được tôi cho em này đậu (nếu đây là vòng loại, còn nếu đây là vòng chung kết rồi thì xin hội đồng thì cho em này một giải khuyến khích!)

dark_knight_1993
06-05-2008, 05:16 PM
có người văn còn kém ta.may quá:big_smile:

zynkut3
07-05-2008, 08:46 PM
hay lém
dũng cảm lém

bienlua
07-05-2008, 10:55 PM
theo tui nghi~ thì bạn ý mún chơi trội zới khinh thường văn thơ VN tuy hok sống cùng thời nhưng cũng phải tôn trọng và cảm nhẫn chứ , chứ hok thik thì nói huỵch tẹt ra như thế , tui thya61 thực vô tâm

ks001122
08-05-2008, 07:08 PM
Pải nói là cám ơn bạn Nguyễn Phi Thanh vì đã nói lên gần như tất cả những suy nghĩ của giới học sinh trong môn Ngữ Văn.Thật sự bây giờ các tác phẩm trong sách giáo khoa quá cứng ngắt,nhàm chán dzòi . Pải mà cho bài cảm nhận về Harry Poster hay Eragon còn có lý---------->:2T-khicon-(105):

nohear_nd
09-05-2008, 05:41 PM
Mình cũng đồng ý với cách làm của chị ấy vì chính mình đây cũng phải khổ sở vì những bài văn khó hiểu mà mình không có chút rung động hay "cảm " đc 1 tí gì về nó.Mình hâm mộ chị này lắm , chị ấy thật dũng cảm.Hâm mộ....

khanhngoc_1009
09-05-2008, 08:06 PM
chak pa mẹ bạn này rất là thương kon chứ tui mà làm vậy là bị luộc chín luôn

pedaulatui
13-05-2008, 08:35 AM
tui đồng ý zới ý kiến của bạn virut tình yêu, đã là học sinh giỏi văn thì phải hiểu nó chừ, thà là học sinh thường thường thì còn cho 2 chữ can đảm được, dù seo thì bạn này cũng "gan to" nhỉ.

umbalamora...congchuaday
13-05-2008, 08:55 AM
cho tớ nick của chị ý

nh0cTn_16
13-05-2008, 09:17 PM
bài nì cũng hay dóa chỉ tội một cái lạc đề đi teo cả bài , chan thịt đóa .

niIlove
26-05-2008, 07:48 PM
hình như bạn ấy đang đi guốc trong bụng mình, nhưng thật sự mình không có can đảm để nói ra ý nghỉ chủa mình, mình mong rằng các bạn nào khi đọc xong bài này thì hãy giới thiệu cho các bạn mình cùng thưởng thức đâu mới chính là sự cảm thụ văn học văn chương thật thụ :big_smile:

reymasterio15
30-05-2008, 09:59 PM
Đã là HS jỏi Văn thỳ fải có năng lực kảm thụ văn học chứ, nói thế thỳ chả xứng đáng, với lại ko bjk tôn trọng tác fẩm kụa 1 nhà văn lớn, ko bjk tôn trọng wá khứ kụa dân tộc, nói thiệt là môn Văn khô khan và nhàm chán, đề thj cho theo khuôn mẫu nhưg bj h Bộ GD đã có wuyết đỵnh mới rùi là cho đề mở, cho HS sáng tạo và tư duy theo cách riêng kụa mỳnh, pạn tuy có chủ kiến nhưg wá liều lĩnh

OLIVIA_[hat tieu]
01-06-2008, 08:12 PM
bạn ấy nói đúng đấy chứa
trong 100 học sinh dự thi thì có bạn nào dám đâu
tự tin lắm
nhưng mình nghĩ bạn ấy ko làm được hoặc ko ôn bài đó nên mới dziết dzậy thôi