PDA

View Full Version : Saito Chiho VÀ NhỮng BỘ TruyỆn Tranh ĐƯỢc YÊu ThÍch

dua_tre_1412
24-07-2006, 05:59 PM
Xin giới thiệu đến bạn đọc bài viết về tác giả truyện tranh Nhật Bản nổi tiếng Saito Chiho và loạt tác phẩm của cô (đã được NXB Trẻ mua tác quyền, xuất bản tại Việt Nam)

Tác giả Saito Chiho sinh ngày 29/6 tại Tokyo. “The Sword and The Mademoiselle” là bộ truyện đầu tiên của cô, ra đời năm 1982. Từ đó đến nay, cô đã cho ra đời hơn 80 bộ truyện tranh, được nhiều fan truyện tranh “săn lùng” để đọc. Cô là người ham học hỏi, luôn tìm kiếm chất liệu sáng tác từ những vấn đề nhỏ của lịch sử, từ những vùng đất nhỏ bị bỏ quên trên thế giới, những truyền thuyết kỳ lạ chưa ai khám phá. Có thể nói, trí tưởng tượng và lãng mạn của cô rất phong phú và đa dạng. Bên cạnh đó, Saito Chiho còn được đánh giá cao bởi khả năng làm việc “siêu đẳng” khi cùng một lúc cô có thể vẽ cả 3 loạt truyện.
Để phục vụ bạn đọc Việt Nam, NXB Trẻ đã mua tác quyền và xuất bản 4 bộ truyện khá hấp dẫn và nổi tiếng của Saito Chiho. Đó là “Madonna”, “Búp bê Mario”, “Vũ điệu màu trắng” và “Kanon”. Lướt qua từng nội dung của các tác phẩm này, bạn có thể thấy tác giả có một khả năng sáng tạo thật tuyệt vời:

“Madonna” bắt đầu từ một truyền thuyết của Italia, dựa vào những nhân vật có thật (như Leonardo da Vinci, Rafaello….) và trong bối cảnh nội chiến tại bán đảo Italia. Tất cả dựng nên một câu chuyện đầy bi hùng, tráng lệ, đầy nước mắt của đau khổ và hạnh phúc của tình yêu.

Truyện kể về một cô gái tóc bạch kim mang trên mình bí mật về thanh bích kiếm bí ẩn. Tương truyền rằng thanh kiếm ấy là của thần linh cắm xuống bán đảo Italia, ai rút được nó sẽ trở thành vua nước Ý. Kẻ mang dã tâm chinh phục và chiếm hữu toàn bộ Italia là Cesare. Cesare khao khát cô gái ấy – vì tình yêu và vì quyền lực. Nhưng Leonora – tên cô gái – lại đem lòng yêu mến chàng hoàng tử lưu vong của đất nước Napoli – hoàng tử Falco. Cuộc quyết chiến xảy ra giữa hai nhân vật: Cesare và Falco. Đây không chỉ là cuộc quyết chiến giữa những người đàn ông để bảo vệ tình yêu mà còn là cuộc chiến chứng minh cho lập trường và suy nghĩ của hai con người, hai đẳng cấp, hai tư tưởng.
Cuối cùng, Cesare chết đi trong cô đơn với giấc mộng chưa thành. Leonora và hoàng tử Falco biến mất cùng thanh bích kiếm. Truyền thuyết kia lại một lần nữa rơi trở vào vùng tối của hiểu biết con người.

“Búp bê Mario” là bộ truyện ra đời vào thời điểm kịch nghệ đang là một trào lưu. Cốt truyện xoay quanh nhân vật Nanami - một cô bé mới lớn có năng khiếu về múa ballet và diễn kịch. Cô ôm hoài bão và ước vọng, tạm biệt gia đình lên Tokyo học vũ ballet. Một giám đốc kịch nghệ đã nhìn thấy được tài năng vô hạn của cô và muốn kéo cô theo con đường kịch nghệ. Cô bé bắt đầu bước vào thế giới nghệ thuật, một thế giới đẹp lấp lánh nhưng đầy chua cay và hiềm khích. Liệu cô có giữ được ước mơ trong sáng của mình? Câu trả lời vẫn còn phía trước, đang chờ bạn cùng giải đáp. (Bộ truyện gồm 8 tập, đã phát hành được 5 tập và hiện đang bước vào kịch tính của những tập cuối. Tập 6 sẽ được phát hành ngày thứ hai, 24/07/2006)

“Vũ điệu màu trắng” lại có bối cảnh vào năm Showa thứ 10 (1935) tại Nhật, khi Anh đổ quân vào gây ra nhiều biến động. Đây là giai đoạn mà mối quan hệ giữa Anh và Nhật đang căng thẳng. Anh muốn tăng sức ảnh hưởng của mình với Nhật. Nhưng nhà nước Nhật lại không muốn tiếp nhận bất kỳ nền văn hóa mới nào. Koto là một cô gái trẻ, hiện đại, khao khát được học hỏi những nét độc đáo của văn hóa nước ngoài. Ước mơ của cô là trở thành thợ may và may áo cho những phụ nữ khác. Nhưng cô là phụ nữ và trong xã hội Nhật, xã hội của quan niệm khi người phụ nữ lấy chồng là mọi giấc mơ sẽ chấm dứt. Cô được hứa hôn với Masaomi, con trai một gia đình quyền quý ở Nhật. Ngày thông báo lễ đính hôn giữa hai người, cô tham dự một buổi dạ vũ tại sứ quán Anh. Và cô đã gặp Sagitto, một anh chàng lai Nhật. Liệu tình cảm hai người có tốt đẹp khi Sagitto đang bị Anh và Nhật kết án tử và Koto bị buộc phải sống một cuộc đời mà cô không thích? Tất cả đều đang chờ bạn khám phá qua từng tập truyện được phát hành hai tuần/tập. (Tập 02 sẽ ra mắt bạn đọc vào thứ hai, 17/07/2006)

“Hoa âm” (Kanon) là bộ truyện được xem là một trong những sáng tác nổi tiếng nhất của Saito Chiho. Nội dung truyện xoay quanh cô gái người Mông Cổ sống giữa thảo nguyên với **** trong một cuộc sống hồn nhiên và vui vẻ. Một ngày nọ, một chàng trai xuất hiện, phá vỡ cuộc sống hiện tại của cô. **** cô đột ngột qua đời, nhờ chàng trai bảo bọc đứa con của mình, đưa nó đến ánh sáng văn hoá và tiết lộ rằng: “Cha của cô gái vẫn còn sống”.

Cô gái vào thành phố, được phát hiện như một tài năng violon, như một viên ngọc chưa mài dũa. Cô được tay nhạc trưởng thiên tài đón về dạy dỗ, còn chàng trai kia bỏ ra nước ngoài vì mặc cảm tự ti. Cô ra sức học tập, biểu diễn với quyết tâm tìm cho được người cha năm xưa của mình.

Hàng loạt nguy hiểm, biến cố, con người… xuất hiện làm cô gái dần dần trưởng thành hơn. Nhưng cuối cùng, sự thật phơi bày: tay nhạc trưởng ẩy mới chính là cha ruột của cô.

Thất vọng, mất niềm tin, tưởng chừng như cô sắp gục ngã. Nhưng chàng trai ân nhân của cô lại xuất hiện. Họ quyết định quay trở về Mông Cổ, trở về thảo nguyên bao la, trở về bên người **** xấu số của cô. (Tập 2 của truyện sẽ được phát hành vào thứ hai, 24/7/2006)

Hãy đón đọc và sưu tầm đủ các tựa sách của Saito Chiho để bạn có thể cảm nhận sự sáng tạo khác biệt qua từng cốt truyện, cũng như hiểu tại sao Saito Chiho lại trở thành một mangaka thành công và nổi tiếng đến vậy.

yukichan
24-07-2006, 10:59 PM
umh....! công nhận thì Saito Chiho sáng tác truyện rất sáng tạo, nhưng những gì bà làm.....nói thật ra thì chưa "ăn sâu" vào tâm hồn yuki! Con mắt mù nghệ thuật của yuki chỉ mang ấn tựong mạnh về Saito chiho là: Một nữ tác giả sáng tác truyện tranh Shoujo, nét vẽ ko có gì đặc biệt, hình vẽ có phần hentai một tý, và truyện của bà chỉ xếp vào hàng "những truyện cần phải xem cho bít" của yuki!!! ko mang ấn tượng mạnh, vì loạt truyện "tình tay ba" đả quá wen thuộc trong giới manga - anime (Madonna). Cuộc sống giữa chốn thành thị của một cô gái dân tộc thiểu số cũng là motip cũ mèm, lòng đam mê nghệ thuật, nhưng chưa dc mài dũa, hay con đường nghệ thuật chông gai cũng ko phải là gì mới mẻ! Nói chung, truyện của Saito Chiho là những bộ truyện ko mới mẻ; cuốn hút các đọc giả, hầu hết yuki thấy, tụi bạn yuki nó đọc chỉ vì.... "truyện này hot thật, vẽ cả cảnh lên giường" (ac), nên yuki nghĩ ko thể nói là sự sáng tạo đôc đáo của riêng bà dc!!!

PS:He he, yuki chỉ nghĩ sao nói vậy thoai, nếu fan của Saito bức xúc quá thì.....đừng mắng yuki hen, chỉ là phát biểu cảm nghĩ thôi mà, he he!!! nhớ nhe, em là người vô tội, hi hi!!!

dua_tre_1412
25-07-2006, 09:16 AM
Mong rằng Yuki chú ý hơn một chút. Những đánh giá cá nhân của bạn hơi.. thái quá. Và từ "Hentai" không phải tương đương với từ Sexy đâu. Mong bạn chú ý hơn một chút

yukichan
25-07-2006, 04:51 PM
hic, đã nói là chỉ nhận xét của một mình yuki thôi mà! Ai nghĩ sao làm sao yuki bít dc, yuki chỉ nghĩ sao nói vậy thoai, Mod suốt ngày khiển trách, yuki đã bít trước là sẽ có đông đảo mem ko đồng ý với ý kiến của yuki, nên đã nói lời giải thích cuối, tưởng đâu ko bị mắng, ai dè......!!!!

dua_tre_1412
28-07-2006, 09:00 AM
dù sao thì nói thế không được...

yukichan
28-07-2006, 02:06 PM
thôi dc roài, ko nói thế nữa, xin lỗi Mod vì ăn nói ko lễ phép, yuki sẽ sửa lỗi, cám ơn Mod đã góp ý! Đúng là trong một topic ca ngợi Saito Chiho thế này, yuki ko nên chê mới phải, xin lỗi Mod và bà coan nha!!!!

quancuong
04-08-2006, 07:33 PM
đúng là truyện của saito Chiho thật là hay. tui chỉ mới đọc được 2 bộ truyện Madonna và truyện hoa âm mà thấy quá hay nhưng chỉ có đều nhà xuất bản xuất bản chậm quá làm tui đợi rất lậu.

Killer_0510
17-08-2006, 08:31 PM
:baffle: Saito Chiho ,chưa koi truyện của bà này lần nào...chắc tui sẽ tìm đọc,< vì lời giới thiệu đầy hấp dẫn của dua_tre + cảnh "hot" cua ban yuki >

Killer_0510
17-08-2006, 09:06 PM
umh....! công nhận thì Saito Chiho sáng tác truyện rất sáng tạo, nhưng những gì bà làm.....nói thật ra thì chưa "ăn sâu" vào tâm hồn yuki! Con mắt mù nghệ thuật của yuki chỉ mang ấn tựong mạnh về Saito chiho là: Một nữ tác giả sáng tác truyện tranh Shoujo, nét vẽ ko có gì đặc biệt, hình vẽ có phần hentai một tý, và truyện của bà chỉ xếp vào hàng "những truyện cần phải xem cho bít" của yuki!!! ko mang ấn tượng mạnh, vì loạt truyện "tình tay ba" đả quá wen thuộc trong giới manga - anime (Madonna). Cuộc sống giữa chốn thành thị của một cô gái dân tộc thiểu số cũng là motip cũ mèm, lòng đam mê nghệ thuật, nhưng chưa dc mài dũa, hay con đường nghệ thuật chông gai cũng ko phải là gì mới mẻ! Nói chung, truyện của Saito Chiho là những bộ truyện ko mới mẻ; cuốn hút các đọc giả, hầu hết yuki thấy, tụi bạn yuki nó đọc chỉ vì.... "truyện này hot thật, vẽ cả cảnh lên giường" (ac), nên yuki nghĩ ko thể nói là sự sáng tạo đôc đáo của riêng bà dc!!!

PS:He he, yuki chỉ nghĩ sao nói vậy thoai, nếu fan của Saito bức xúc quá thì.....đừng mắng yuki hen, chỉ là phát biểu cảm nghĩ thôi mà, he he!!! nhớ nhe, em là người vô tội, hi hi!!!

Mình có ý kiến như thế này: Mỗi người có quyền "suy nghĩ+nhận xét riêng" của mình,và đề tài coi là"hay+sôi nổi" cần rất rất nhiều những ý kiến đó!...Nhiều ý kiến+nhận xét,làm cho đề tài hấp dẫn + đi rộng hơn !! ..Đề tài "nhàm chán" là đề tài "bị giới hạn" bởi :khen nhiều+ca ngợi+tự hào?!!!.....ect.........:) :) :)

note:ý kiến của mình ko biết có bị ai cho del kop...

yukichan
18-08-2006, 12:20 PM
hic....lại trách mắng nữa sao, chắc tui phải del bài của tui quá (mặc dù hok thấy có j là tội lỗi trong bài viết của mình)
choy, vậy U coi truyện là tại như thế đoá hả, ac ac, kinh khủng wé, nói rước, coi Hotgimmick thích hơn là coi cái đoá đoá!!!!^____^

Killer_0510
18-08-2006, 01:06 PM
Mình ko trách mắng gì yuki đâu,,,,hoàn toàn ủng hộ ý kiến của bạn mà !:)
.eh..mình coi truyện ko fải vì cái "như thế đóa" của bạn đâu...đừng hiểu lầm,tội nghiệp! :):):) < hôm trước đùa 1 chút mừ,,,,hehehehehe>

yukichan
18-08-2006, 09:23 PM
hee hee, thế thì dc....tưởng bạn thích coi truyện "như thế đoá" thì yuki giới thiệu cho vài bộ, yuki rất rành trong lĩnh vựt truyện tranh, từ cái xấu đến cái hay yuki biết tuốt, he he, cần thì cứ bảo, giúp đỡ hết mình hen!!!!

shinigami
20-08-2006, 08:21 AM
bít gì cái xấu điên cho mệt ng
tui cóa cái ảnh của saito chiho nì ( chôm bên accvn ^_^)

Ngày sinh: 29/6
Nơi sinh: Tokyo, Japan
Nhóm máu: B

Những manga của Saito Chiho:
-Lady ang Sword
-Anatasia Club
-Love stories
-Kanon
-Kakan no Madonna
-Daughter of Basilis
-First girl
-Girl revolution Utena
_Silver wolf
_Angle Tatoo
_Magnolia Walts
_White Walts
_Lilac Serenade
_Silve Opera
_Masquerade
_Angle'smile & Demon's tear
_A love story in Shepherd
.......

yukichan
20-08-2006, 11:07 AM
woa....Saito Chiho đây sao??? thật hok dám tin đoá, yippy_boy hay thiệt, kím dc tấm hình thế kia (mà thật ra đâu phải của yippy_boy T__T).

nhìn bà ấy lạ thật nhỉ, ngừ nhật hà, thật hok dám tin, nhìn sao có nét ngừ VN quá, lạ quá đi, nếu yippy kím dc hình của nữ tác giả Wantanabe thì gửi qua Y!M cho yuki nhé, hi hi!!!!^___^

shinigami
20-08-2006, 03:44 PM
hêhh
ảnh watanabe hả
cía nì thì hơi khó
chắc tui ko tìm đc
u thử nhờ mấy mems khác đi

yukichan
20-08-2006, 07:22 PM
choy....giúp yuki đi, wantanabe là nữ tác giả truyện tranh yuki thích nhất trên đời!!!>___<
hay kiếm giùm hình của Rumiko Takahashi của Inuyasha đi, năn nỉ mờ!!!!!^__^

ah, mà còn thông tin j về Saito Chiho, U post thêm đi, nhiu đó ít quá!!!!>__<

shinigami
21-08-2006, 02:40 PM
rumiko takahashi hả
cóa nhìu lém mà
tui post cho u vài hình nha

yukichan
22-08-2006, 08:40 AM
ui ui......sao coá một tấm yuki xem hok dc, kỳ quá, tiếc quá, hic hic hu hu!!!!!oa oa!!!!!
choài oai, yippy coá nhiều thông tin "góp nhặt" nhỉ??? vậy giúp cho yuki đi!!!
làm ơn đi, nếu kiếm dc bất cứ thứ j liên quan tới Wantanabe shensei, keze hikaru, Hajimechan gaichiban, hãy lập topic nói về nó, nha nha, tác giả yuki "lika nhứt", "hâm mộ nhứt", "nể phục nhứt"là bà ấy, vì nét vẽ của bà, yuki hok sao bắt chước dc, nể lắm đó!!!!!truyện cũng cool, và cực kỳ vui nhộn!!!!

devil181
22-08-2006, 10:25 AM
chưa sem truyện của..tác giả này bao giờ? chả bít nó hay hay dở, thoy để kím đọc, có vài cảnh "Hot" thì càng tốt

shinigami
22-08-2006, 10:28 AM
to kevil: ông đọc truyện cóa bao giờ để ý đến tên tác giả ko thía hả??
ặc ặc

devil181
22-08-2006, 10:32 AM
có để ý, nhưng ko nhớ dc, đến tên bx ông Ken ngắn thía còn ko nhớ..nói chi cái nì:D
sorry...tác giả nhé:D lần sau sẽ chú ý hơn vậy.
nhưng có ai có địa chỉ dow truyện của...TG này ko? cho tui sin?

dua_tre_1412
23-08-2006, 08:25 AM
Ngoài việc đọc, các bạn nên tìm hiểu thêm về tác giả. Hay ít ra cũng nên nghía qua tên tác giả chút. Cái này rất cần thiết đấy. Đừng bỏ qua