Closed Thread
Ðiều Chỉnh
Unread 30-04-2012, 06:42 PM   #1
Wink Không dám thi đại học vì… đã hết teen?

Họ rất muốn được một lần bước vào cánh cổng đại học nhưng vì hoàn cảnh nên phải học cao đẳng, trung cấp hoặc đi làm.
Khi công việc đã ổn định, họ nuôi ước mơ vào đại học nhưng vẫn do dự, chần chừ: “Liệu có quá trễ không khi bây giờ mình đã…hết teen rồi?”

Học muộn thì…khó đậu?

B.Vinh (22 tuổi, đang là nhân viên tại một công ty linh kiện máy tính) đã 3 lần muốn thi lại đại học nhưng lúc nào cũng không thuận lợi, khi thì phải tự bươn chải kiếm sống, lúc thì lịch thi kẹt với giờ họp, hoặc không đủ thời gian ôn luyện. Vinh cho biết: “Nếu có bằng đại học, tương lai của mình sẽ rộng mở hơn. Mình rất muốn học Công nghệ thông tin tại một trường nào đó, vì mình không có bằng cấp, chỉ có kinh nghiệm đi làm. Nhưng hiện tại, nhìn lại kiến thức Toán, Lý, Hóa, mình gần như mất căn bản. Mình đã nộp đơn thi đại học lần thứ 4 nhưng mỗi lần mở sách giáo khoa ra học, mình lại sợ. Sự tự ti khiến mình cảm thấy mọi thứ thật sự khó khăn”.

Còn Q.Dũng (sinh viên năm 3 trường CĐ Tài chính Hải quan) muốn đăng kí thi lại đại học Ngoại Thương nhưng luôn nghĩ rằng mình không đậu vì: “Học ở giảng đường mình đã nợ 2, 3 môn rồi. Hiện tại mình đang rất hoang mang. Sự chần chừ, chây lười từ những năm trước là khiến ý chí của mình sụt giảm trầm trọng. Mình không biết phải chọn con đường nào nữa”.

Áp lực thời gian, tuổi tác

Một trong những lí do khiến các bạn “hết teen” không muốn thi lại đại học là: “Học muộn…mất thời gian”, “Sợ quá trễ để bắt đầu lại”, “Khi có bằng đại học thì bạn bè đã thành đạt hết”, “Đang có công việc ổn định, bây giờ đi học lại liệu có hài lòng với ngành đó không hay lại tiếp tục…chán?”… Những nguyên nhân ấy đều có cơ sở nhất định và chỉ những người trong cuộc mới hiểu rõ sự khó khăn ấy.

B.Vinh cho biết: “Có bằng đại học mình sẽ tìm được công việc lương cao hơn, nhưng phải bỏ ra 4 năm để học, có chắc rằng mình hoàn thành được? Khi mình học xong thì đã 26 tuổi, lúc ấy bạn bè đều thành đạt và thậm chí đã lập gia đình, mình thì vẫn “trắng tay” và bắt đầu lại. Như thế cũng khá phiêu lưu. Còn hiện tại mọi thứ rất tốt, không có bằng đại học mình vẫn đi làm. Bạn bè nhiều người khuyên nên thi lại, nhiều người không. Nếu thi trượt thì mất niềm tin lắm”.

Còn Q.Dũng chia sẻ: “Mình sắp tốt nghiệp và có người quen giới thiệu công việc. Bây giờ nghỉ học để bỏ ra 4 năm học lại thì liệu có quá phiêu lưu? Mình sẽ đi thi cho vui, nếu có đậu chắc mình cũng chẳng “rảnh” để học”.

Đừng tự trì hoãn sự thành công của mình

Chính vì luôn chần chừ và không tin vào bản thân nên nhiều bạn đã không thể khiến cuộc đời mình đi theo hướng tốt đẹp hơn. Thời gian cứ trôi và mỗi năm họ đều “dự định” và gạt bỏ, để rồi khi thời gian trôi quá xa thì lại tiếc nuối: “Tại sao mình không thi vào thời điểm đó, để rồi bây giờ sự nghiệp của mình khó khăn thế này”, “có bằng đại học thì biết đâu mình đã khác”, “làm việc được nhiều năm nhưng chưa một lần được học đúng đam mê, được bước vào giảng đường đại học”…

Học không bao giờ là muộn. Trên thế giới có rất nhiều trường hợp thậm chí đã 70 tuổi nhưng họ vẫn có ước mơ lấy bằng cử nhân và họ đã thành công. Họ gặp nhiều trở ngại họ vẫn rất bản lĩnh, tại sao bạn lại không? Có thể bạn bắt đầu chậm hơn người khác, nhưng quyết tâm và đam mê sẽ khiến bạn trở nên bản lĩnh. Việc học luôn có ích theo một cách nào đó. Bạn chỉ mất 4 năm, hoặc hơn một chút, nhưng sau đó cuộc sống của bạn tốt hơn, có ích hơn.

V.Minh (cựu sinh viên ĐH Kinh Tế) nêu ý kiến: “Nếu mình cũng nghĩ như nhiều bạn, cho rằng mọi chuyện quá trễ, thì có lẽ đến giờ mình vẫn là một người an phận với mức lương còm 3 triệu một tháng. 24 tuổi, mình đã quyết định thi lại đại học bằng mọi giá. Tất nhiên, mình thi trượt, nhưng năm sau, mình tiếp tục nỗ lực và đã đậu. Hiện tại mình đang là trưởng phòng của một công ty danh tiếng với mức lương vài chục triệu, hơn hẳn những người bạn cùng trang lứa tốt nghiệp năm 22 tuổi. Vấn đề là ý chí của bạn to lớn đến đâu, chứ không phải bạn đã bao nhiêu tuổi và khả năng học tập thế nào”.

kenh14
HoaSữa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
3 thành viên 2T cảm ơn bài viết này của HoaSữa vì cảm thấy "rất là hay":
Unread 30-04-2012, 09:03 PM   #2

Đúng vậy, có người thành đã làm mẹ rồi mà còn đi hti được nữa cơ mà
Tinh_Anh_Sang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 30-04-2012, 09:09 PM   #3

Chuyện học kéo dài cả đời người mà.. Chuyện học cũng không giới hạn tuổi tác.. Mọi việc đều do mình có cố gắng hết mình hay không thôi
Khi bạn chào đời mọi người đều cười chỉ có bạn khóc.
Hãy sống sao cho khi bạn mất đi mọi người đều khóc chỉ mình bạn cười
Em Là Hạnh Phúc Trong Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 30-04-2012, 09:58 PM   #4

Làm biếng thì nói đại cho rồi. Đậu ĐH hay không là do ý chí của bản thân, đừng có lôi tuổi tác vào đây.
man_of_fighting vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 30-04-2012, 10:44 PM   #5

học chỉ là chuyện phụ quan trọng đó là mình có kiến thức vì vậy nên họi đại cái trường nào đúng nghành mình thích cũng được dù ko nổi tiếng sau này ra tu luyện kiến thức cần gì phải vào trường tiếng tắm(nếu như nhận thấy mình ko thể thi được đại học)
chịu khó bồi dưỡng 2 thứ đó là TA và kiến thức là ok, làm công ty tư bây giờ (ngoài nghề xây dựng và nghề bác sĩ) thì người ta chỉ cần cái được việc chứ ko cần xem cái bằng, chỉ có nhà nước mới quan tâm tới cái đó mà thôi (đương nhiên có thì càng tốt
thiếu gì người học 1 đằng ra trường làm 1 nẻo
bà con đâu rồi vào đây tham gia đám cưới của tui coi
diendantt.hnsv.com

nguoithichtruyennaruto vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 01-05-2012, 12:50 AM   #6

chài có ng 30t còn thi đại học nữa mà.
RainBenMichaels vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 01-05-2012, 11:57 AM   #7

Nếu đã có quyết định thì hãy vì tương lai mình mà cố gắng

Khi quyết định 1 việc gì đó, hãy tưởng tượng ra tương lai mình sẽ ra sao?

Từ đó mình phải cố gắng để đạt đc nó!

Chẳng hạn như mình tưởng tượng 1 tương lai thành đạt và muốn có nó

Thì mình phải sắp xếp thời gian hợp lý và quyết tâm để theo đuổi nó !

Chúng ta phải có lí tưởng thì mới có thành công ^^!
EVERYTHING WILL BE ALRIGHT! FOR SURE ^^! SO... JUST SMILE !
HE HE HE HE HE HE HE HE

kuckung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 01-05-2012, 04:11 PM   #8

Lê Nin đã từng nói - học học nữa học mãi mà
Hôm nay là sai lầm
Ngày mai sẽ là rắc rối
Đen ốm cố gắng + nhẫn
10 năm = 1 căn nhà nho nhỏ với nội thất sa hoa
denmap111 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn