Xem Kết Quả: Cụ Rùa ở Hồ Gươm theo bạn năm nay bao nhiêu tuổi ?
1000 tuổi . 55 31.07%
>500 tuổi . 46 25.99%
>100 tuổi 54 30.51%
>50 tuổi 10 5.65%
Ý kiến khác! 12 6.78%
Số người bỏ phiếu: 177. You may not vote on this poll

Closed Thread
Ðiều Chỉnh
Unread 01-01-2010, 08:52 PM   #1
Default Cụ rùa ở Hồ Gươm bao nhiêu tuổi ?

Thông tin nóng nhất trong ngày hôm nay ....Cụ Rùa Hồ Gươm đã nổi lên tại hồ Hoàn Kiếm lúc 14h trưa ngày 1/1/2010.
Truyền thuyết Hồ Gươm đến nay vẫn còn là 1 giai thoại , và hình ảnh cụ rùa đã trở thành 1 phần của giai thoại ấy .
Tính từ khi vua Lê Lợi trao trả Gươm Báu lại cho "rùa vang" đến nay đã hơn 500 năm .Mình tự hỏi , vậy cụ Rùa ở Hồ Gươm năm nay bao nhiêu tuổi .
các bạn cho ý kiến và nhận xét nhé !
Trong khoảng thời gian từ 12 giờ đến 14 giờ 30 hôm nay, Cụ rùa nổi làm nên một hiện tượng kỳthú cho ngày đầu tiên của năm.

Cụ rùa nổi bắt đầu từ khoảng thời gian 12 giờ, cứ khoảng 5 phút Cụ rùa lại nổi lên một lần trong tiếng hô lớn và sự trầm trồ kinh ngạc của tất cả mọi người. Đến khoảng thời gian1 giờ 30 thì Cụ rùa lặn xuống rất lâu, mọi người tưởng như cụ thôi không nổi lên nữa và đã tản ra tiếc nuối. Nhưng bất ngờ 30 phút sau cụ lại nổi lên giữa hồ. Khoảng 15 phút dạo bơi Cụ rùa mới lặn hẳn về phía đền Ngọc Sơn.

Tiếp tục cập nhật hôm 17/1/2009 . Nguồn tuoitre.com.vn
Cụ" rùa hồ Gươm nổi gần 4 giờ đồng hồ
TTO - Khoảng 10g sáng nay 17-1-2010, "cụ" rùa hồ Gươm đã bất ngờ nổi lên mặt nước, ngay sát đoạn ngã ba Đinh Tiên Hoàng - Tràng Tiền.
Du khách đã vây quanh bờ hồ, nơi "cụ" rùa nổi để tận mắt chứng kiến hình ảnh của "cụ". Như vậy đây là lần thứ 2 trong năm 2010 "cụ" rùa lại nổi lên.
Theo những du khách có mặt ngay từ thời điểm đầu tiên, “cụ” rùa ngoi lên và nổi rất lâu. Do "cụ" nổi sát mép hồ nên có thể quan sát rõ phần đầu "cụ" rùa có một chấm vàng nổi bật. Nhiều người dân và khách du lịch đã kịp bấm máy ghi lại hình ảnh này. Cho đến gần 14g “cụ” vẫn thỉnh thoảng nổi lên và chủ yếu ở sát gần bờ.
Theo ghi nhận của chúng tôi, cũng như đông đảo người xem thì “cụ” rùa nổi lên lần này có phần mệt mỏi, thỉnh thoảng ở 2 mũi có những dòng nước xanh đặc quánh được phun ra.
Sau đây là những hình ảnh chúng tôi ghi nhận:

Các hình ảnh “cụ” rùa nổi, bên cạnh đó là nhiều bùn rác bẩnNhiều người dân đã vây kín quanh khu vực “cụ” rùa nổi
Khách quốc tế thích thú với sự kiện này !

LAM THANH
H

thay đổi nội dung bởi: FanOfAdachiMitsuru, 18-01-2010 lúc 07:08 PM.
FanOfAdachiMitsuru vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
65 thành viên 2T cảm ơn bài viết này của FanOfAdachiMitsuru vì cảm thấy "rất là hay":
832823, angelloveband6868, ♥†ζεεщ £αd¥†♥, §—»Ruby_Diamond_«—§, baongoc99, bácsĩtửthần, b¥m.§ñØöþ¥™, bebi1809, Bi"Sad", blackclock_93, bmw9999li, candy_n0l0v3, Cái_gì_vậy, Celeschil, chổi_chà, cun_sun, Darkiter, draling_forever, FujikoF.Fujio, hibara, hoaanhdao_9969017, Hot()Ice, Illidan Stormrage, KhaiTinh, koysmile, l0vEd4eVer14, Lil Akul, longphibatbai, luvhoney199x, maiyeu1nguoi^^, Min Kòi, miss_valiant, NhocChuoi_KuKe, nhock_si_tinh712, nhocloran120, nhoem_181090, nhox_sock_love203, optimus++, paladin86, péHeoPipo92, pe_dzan, Pkhanh2008, ran03, ranroiha, sleepypupz, soiseoem, stepheson, teppict, timom, trongluan1989, UchihaMadara, vanpro123, VìSaoConVip, vip_phongthan, xt390, yoyoxjnh, yunalovely26, YuuKi_[iulam], zinzin19, ZzThaoVyzZ, [Chipby_Princess], [G]reat[M]an, _+_+_+_+_+, _Kem.Dâu_, _Yotsuba_
Unread 01-01-2010, 09:05 PM   #2

Có thể là từ 150 tới 300,nhưng cũng đâu ai biết đc trong Hồ Gươm có bnhiêu "cụ rùa"?

có khi là ~50t ko chừng

Chắc cụ hôm nay nổi hứng đón năm mới nên mới lội lên như thế
Nhận dạy tiếng Nhật sơ cấp tại HCM
http://5giay.vn/showthread.php?t=2938808

Sanys vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
4 thành viên 2T cảm ơn bài viết này của Sanys vì cảm thấy "rất là hay":
Unread 01-01-2010, 09:37 PM   #3

Mình nghĩ cụ rùa nhà chúng ta ~100 tuổi .
Cụ rùa nhà ta nếu chỉ có 1 cụ thì chắc phải rất thọ . Còn không thì con đàn cháu đống .
Nhưng chưa bao giờ thấy 2 cụ rùa nổi 1 lúc .----> khả năng Hồ Gươm chỉ có 1 cụ rùa và năm nay cụ ~ 100 tuôi!
Hot()Ice vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
2 thành viên 2T cảm ơn bài viết này của Hot()Ice vì cảm thấy "rất là hay":
Unread 01-01-2010, 10:47 PM   #4

trong hồ guơm bây giờ thì chỉ có duy nhất 1 cụ rùa mà thôi
ngày trước trong Hồ Gươm có vài ba cụ nhưng các cụ đã bị dân sống quanh đấy hạ sát vào những thập kỷ trước
Mà công nhận cụ rùa nhà mình toàn nổi vào những ngày có dịp đặc biệt.
theman1989 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
8 thành viên 2T cảm ơn bài viết này của theman1989 vì cảm thấy "rất là hay":
Unread 01-01-2010, 11:17 PM   #5

thì ra là có 3 cụ à mình có nghe nói mấy người già sống quanh hồ Gươm bảo là hồi các ổng các bả còn trẻ có thấy mấy người làm trong đình khiêng 1 cái xác con rùa to lắm rồi để trong đinh chắc cụ rùa bây h có thế là con của 2 cụ trước bị người dân hạ sát có thể lắm

tIk` lA` gJo" nO" tHiK' thJ` nO" bAY chAg? aJ nGaN dUo*c. n0"
sirtom321 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
4 thành viên 2T cảm ơn bài viết này của sirtom321 vì cảm thấy "rất là hay":
Unread 02-01-2010, 12:40 AM   #6

thì đã lên chức "cụ" thì chắc cũng phải >100t rùi.................mà "cụ" lại nổi lên à??!! thế mà k biết :P...........mà đúng là chỉ những dịp đb cụ mới nổi...............k hiểu dưới hồ có "phương tiện truyền thông " gì mà...cụ thính thế..............nổi rất đúng ngày... :P
tttmai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
6 thành viên 2T cảm ơn bài viết này của tttmai vì cảm thấy "rất là hay":
Unread 02-01-2010, 12:52 AM   #7

hôm nay cứ mỗi lần cụ rùa nổi lên là mọi người đều hét ầm lên
cứ như là gặp ngôi sao bóng đá hay minh tinh điện ảnh nổi tiếng thế giới ý
theman1989 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
6 thành viên 2T cảm ơn bài viết này của theman1989 vì cảm thấy "rất là hay":
Unread 02-01-2010, 01:00 AM   #8

sao ko ai nghĩ ra việc thả thêm mấy cháu rùa xuống hồ vs kụ nhỉ
kụ sống 1 mình kũng kô đơn nhắm chứ
mà thả để duy trì nữa, sau này kụ thăng rồi thì còn đâu rùa nữa

LuffyGuild vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
5 thành viên 2T cảm ơn bài viết này của LuffyGuild vì cảm thấy "rất là hay":
Unread 02-01-2010, 08:45 AM   #9

Cụ rùa là bằng chứng sống của lịch sử phát triển của Hà Nội đấy...
HSSC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
3 thành viên 2T cảm ơn bài viết này của HSSC vì cảm thấy "rất là hay":
Unread 02-01-2010, 08:52 AM   #10

Thưa mọi người ... minh chưa thấy con rùa nao sông lâu thế ! giả dụ sống có lâu hơn thì chụi! Minh không đứng ỡ bên đếm tuổi cả 1 đàn rùa ! ( chắc không bị bênh chết , rùi chết đói ...vv..vv ý tôi là đời sống hoàn hảo ở "Hồ Gươm" ^^ ) Hoặc giả dụ dân nhậu ở rìa hồ chắc không đứa nào thèm thịt rùa .... Tôi thấy toan nổi cái đầu chẳng thấy lên bờ chắc rùa robo .
Tôi đã đánh mất cơ hội của chính mình !
soingo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
3 thành viên 2T cảm ơn bài viết này của soingo vì cảm thấy "rất là hay":