Closed Thread
Ðiều Chỉnh
Unread 11-05-2010, 12:07 AM   #1
Default 1 câu trong đề thi HKII môn GDCD lớp 7, Q3, HCM

Tình hình là mình đang dạy thêm cho 1 em lớp 7 ở trường Lê Quý Đôn, TP.HCM, và hôm trước em ấy đem cho mình xem cái đề thi HKII môn GDCD, có 1 câu kia xem xong mà ngã ngửa. Câu đó nguyên văn thế nàymình xin lược bớt câu a))

"Câu 2 : (2 điểm)
b) Hãy kể 4 việc mà gia đình em đã đến cơ quan nhà nước để giải quyết."

Ui dzời, xem xong giật mình. 1 câu hỏi thế này, nói thật, ko biết người khác thế nào, chứ mình thì lên lớp 11 mới đi làm CMND, ra phường xác nhận giấy tờ thì mới biết. Bảo 1 học sinh lớp 7 trả lời thì làm sao mà em ấy nói đc? Thử hỏi có cha mẹ nào kể hết cho các em những lần làm việc với cơ quan nhà nước, như làm giấy tờ nhà, hộ khẩu. May mắn là thèng nhóc mình dạy còn biết đc làm giấy khai sinh, CMND (dù chưa làm), hộ khẩu (cái này ko hiểu sao em ấy làm đc). Ý cuối, bí quá, em ấy lấy ngay hoàn cảnh gia đình ra, phang vào 1 câu: "li dị". Nhiều khi nghĩ lại, thấy tội nghiệp.

Rõ ràng, đề thi hướng đến những gì xa hơn tầm sách vở, mang tính ứng dụng như thế là tốt. Tuy nhiên, gì thì gì, theo mình, khi ra đề thì cũng nên xét tính thực tế của đề chứ. Ra 1 câu 1d như thế, thử hỏi thời nay có mấy đứa HS lớp 7 đã có kinh nghiệm thực tế hoặc đc bố mẹ kể về những lần làm việc với cơ quan nhà nước? Ấy là chưa kể nhiều khi bố mẹ kể các em cũng chẳng nhớ hết đc, vì đã làm bao h đâu mà nhớ. Mà độ tuổi các em, năng động thì có, nhưng ít em nào có đủ hiểu biết và trình độ như 1 học sinh cấp III để có thể vận dụng kĩ năng đoán mò khi bí ý lắm. Nhiều em chỉ biết ngồi cười. Nghe Học trò mình kể lại cảnh phòng thi nhiều đứa ngơ ngáo với câu hỏi này, mình cũng có thể thông cảm và thấu hiểu!
scottlt4516 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 11-05-2010, 12:45 AM   #2

Mình cũng gặp hoài chuyện này từ hồi còn học Phổ thông....
Đặc biệt là môn GDCD đấy, toàn đưa ra những vấn đề to tát trong khi bản thân chỉ là học sinh chưa biết chuyện đấy là như thế nào thì làm sao mà đưa ra hướng giải quyết và trả lời đc những vấn đề đấy......
Mấy ông thầy bà cô chả chịu hiểu điều này......
[/color]
Tiểu Tiên Nữ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Dưới đây là những người đã click Thanks Tiểu Tiên Nữ về bài viết hay này:
Unread 11-05-2010, 01:15 AM   #3

wow
lần đầu thấy
hem bít nói gì nữa

hi vọng chỉ là giáo viên cấp trg` ra câu hỏi
chứ kiểu này chắc ko phải của cấp phòng trở lên!

LuffyGuild vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Dưới đây là những người đã click Thanks LuffyGuild về bài viết hay này:
Unread 11-05-2010, 02:54 AM   #4

Trích:
"Câu 2 : (2 điểm)
b) Hãy kể 4 việc mà gia đình em đã đến cơ quan nhà nước để giải quyết."
những việc mà gia đình đã đến cơ quan nhà nước để giải quyết thì vô đối , làm gì đến nỗi học sinh lớp 7 không biết kể ra : giấy khai sinh : nhà có mấy anh chị em thì bằng đấy cái , đến ngân hàng rút tiền ( Agri là của nhà nước mà hì hì ) , đi nộp phạt vi phạm giao thông , toà án , đến trường gặp hiệu trưởng ( trường công í ) , đi bệnh viện , .....trời ạh , nghĩ mãi chẳng hết ấy chứ . chỉ có điều phải để ý từ " cơ quan nhà nước " thôi , đừng nghĩ to tát quá .
h0ab4^'ttu*? vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
2 thành viên 2T cảm ơn bài viết này của h0ab4^'ttu*? vì cảm thấy "rất là hay":
Unread 11-05-2010, 04:10 AM   #5

ghét môn GDCD >"<

cái câu hỏi tình huống, câu hỏi duy nhất để môn GDCD ko chỉ là một học thuộc (mấy câu khác toàn học thuộc) thì lại chấm theo 1 khuôn mẫu nhất định, gượng ép (để đúng với trọng tâm của bài)

Sao cũng được vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 11-05-2010, 08:21 AM   #6

đúng là ác thiệt 1, 2 việc kiếm đã khó, mình ghét nhất thi GDCD đề trường mình lớp 8 hỏi rằng cho 2 việc làm thể hiện quyền tự do ngôn luận của HS trong nhà trường
Buồn làm gì cho đời chán nản ?
Khóc làm gì cho lệ chứa chan ?
Chán làm chi cho lý tưởng tiêu tàn ?
Hãy vữg vàng và quên đi tất cả..

anhduong2011 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 11-05-2010, 08:53 AM   #7

...nín luôn...khỏi trả lời...Q3 ra đề khó thế....
"What is the opposite of two?
A lonely me . A lonely you"

Gia tộc WAO
Devilles vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 11-05-2010, 09:07 AM   #8

đề này khó ...
chứ đề ở trường mìk dễ ẹc àk
Chỉ mong người sẽ không làm e khóc bao giờ!

N
tienasaraka vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 11-05-2010, 09:33 AM   #9

Vậy là mất trắng 1 đ cho câu b này sao...

Nói thật nhá... có hỏi mình câu đó thì bây h (lớp 11) mình cũng chả bít ba mẹ mình đến cơ wan nhà n'c làm gì nữa...

Vì có bao h ba mẹ nói với mình mấy cái chuyện này đâu...

Híc... vậy mà bắt kể những 4 chuyện... => hết bít...!

Có cảm giác gđó... xa xăm wá!
Nakoruru vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 11-05-2010, 10:04 AM   #10

@h0ab4^'ttu*?: Bây giờ bác có hiểu biết gòi, bác nói đc. Chứ hs lớp 7 thì sao nói đc. Bác thử xem lại hồi lớp 7 mình có biết đc hok? Khó lắm bác àh. Mình công nhận sẽ có ng biết, nhưng số người biết ko nhiều đâu. Nhất là Tòa án, tòa iếc, nộp phạt giao thông... đã làm bao h mà bik. Bắt ngồi kể bt còn đc, vào phòng thi, run chứ. Còn như bác nói, lên văn phòng gặp hiệu trưởng, đúng đấy, nhưng các em ấy nhiều khi ko nghĩ đến, vì nghe đến "cơ quan nhà nước" là bắt đầu nghĩ đến cái gì ghê gớm lém cơ
scottlt4516 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn