ADS BY iGO

Nhà bạn có trẻ con và khi đi chơi xa, đi công viên, trung tâm thương mại, bạn rất sợ trẻ con bị lạc? Nay đã có giải pháp đồng hồ định vị thông minh KidSafe, giúp bạn có thể định vị được trẻ em ngay trên điện thoại của mình, giúp bạn yên tâm không lo lắng con bị lạc hay bắt cóc nữa. Tìm hiểu ngay tại đây nhé: Đồng hồ định vị KidSafe

Closed Thread
Ðiều Chỉnh
Unread 21-01-2013, 03:31 PM   #1
Default [LSO2T] Album ° Vol. 10 - Đứa bạn thân - Ngày thơ ấu và cả cuộc đời

LSO2T ° Vol. 10 - Đứa bạn thân - Ngày thơ ấu và cả cuộc đời

[Ngồi lại bên nhau - Quang Vinh]

Chào các bạn,

Ca khúc Ngồi lại bên nhau được trình bày bởi ca sĩ Quang Vinh đã mở đầu cho chương trình Live Show Online Vol 10 với chủ đề "Đứa bạn thân - Ngày thơ ấu và cả cuộc đời." Ban Thông Tin 2T xin được gửi đến thính giả như một món quà dành tặng cho tình bạn trong sáng và thiêng liêng mà tất cả chúng ta đều trân trọng , cũng như lời chúc mừng sinh nhật tuổi 17 gửi đến người bạn thân nhất của tác giả Diên Vĩ.

Giữa thế giới bao la rộng lớn, bước chân qua những thành phố tấp nập người qua kẻ lại, quá dễ dàng để chúng ta tình cờ gửi lời chào đến một người không hề quen biết mà bắt đầu một mối quan hệ. Nhưng để tìm được một người thân thiết và hiểu mình hơn cả bản thân giữa biển người xa lạ mới chính là điều khó. Không phải ai cũng may mắn có được một người bạn thân thiết suốt tuổi thơ hồn nhiên đến lúc về già để mà thân thương gọi nhau hai tiếng "tri-kỷ". Nhưng điều quan trọng không phải chuyện tình bạn ấy kéo dài trong bao lâu, mà là giá trị của người bạn kia nhiều như thế nào nơi trái tim của mỗi chúng ta.

Gọi là bạn-thân không có nghĩa là sẽ ở cạnh nhau mãi mãi, nhưng có một điều chắc chắn rằng: dù cho đi xa cách mấy thì cũng sẽ có lúc quay trở lại bên nhau mà cười vui như ngày thơ bé. Tình bạn đôi khi không là mối quan hệ kéo dài suốt cả cuộc đời, nhưng lại chính là điều mang đến những khoảnh khắc khiến chúng ta vĩnh viễn không thể quên. Thời gian và khoảng cách rồi cũng có lúc mang những người bạn đi thật xa, khiến tình bạn phại nhạt dần như màn sương mờ ban sáng. Nhưng rồi cũng có những miền kí ức không tên, nơi con người ta không ngừng quay trở về trong niềm nhớ để tìm lại niềm vui ngày xưa. Có những lúc con tim như thắt chặt lại khi thấy đứa bạn thân đau đớn với mối tình vừa vỡ tan, những lúc đôi mắt chan chứa giọt chia ly khi tiễn chân đứa bạn thân rời xa quê hương, những lúc lòng buồn vô tận khi cảm thấy bất lực không thể giúp đứa bạn thân vượt qua khó khăn - Nhưng phía sau nỗi đau ấy, luôn là niềm hạnh phúc đang đợi chờ.

Hạnh phúc, là khi đăng nhập vào facebook và nhận được đề nghị kết bạn từ người bạn học chung tiểu học, ngỡ nhơ gần cả chục năm đã không còn nhớ nhau nữa. Hạnh phúc, là khi tốt nghiệp Đại Học được nhìn thấy gương mặt của người bạn thời cấp ba lâu không gặp tham dự lễ ra trường, dù không hề thông báo trước. Hạnh phúc, là khi cả năm không thể gặp mặt nhau một lần để trò chuyện, nhưng người bạn vẫn dành chút thời gian nướng bánh sinh nhật tặng mình sang tuổi mới. Hạnh phúc, là khi nhận được tấm thiệp cưới từ người bạn bao nhiêu năm không liên lạc với nhau, kèm theo lời mời làm phụ dâu cho nhỏ trong ngày quan trọng ấy. Hạnh phúc, là khi đối diện với những chông gai trong đời, mệt mỏi đến mức im lặng chẳng muốn giao tiếp với ai, lại có người bạn đến bên để lắng nghe những tâm sự. Hạnh phúc, là khi có nhau trong đời, và biết được rằng mình vẫn ở một góc kiên định nào đó trong trái tim của những người bạn thân yêu nhất.

[True Friends - Hannah Montana]

Chúng ta vẫn không khỏi tự hào mỗi khi nhắc về người bạn thận với những nét rất riêng và rất yêu. Như chính tác giả Diên Vĩ khi nói về nhỏ bạn thân của mình...
Nhỏ bạn thân mình, không bao giờ thức đến khuya đợi mình đi ngủ mới chợp mắt. Nhưng nếu mình gọi phone lúc 3 giờ sáng nói rằng, "Mày ơi, tao buồn...," thì nhỏ dù ngủ say thế nào cũng thức giấc tâm sự đến khi mình cúp máy.

Nhỏ bạn thân mình, không bao giờ can thiệp vào những chuyện chia bè kéo phái. Nhưng nếu có ai đó muốn lập nhóm mà ỷ đông ăn hiếp mình, thì nhỏ sẽ luôn ở đó, hoặc bảo vệ mình, hoặc để mình không lo phải đối phó một mình.

Nhỏ bạn thân mình, không bao giờ giúp mình chạm đến chàng trai trong mơ cả. Nhưng nếu trong chuyện tình cảm của mình có chút rạn nứt thì nhỏ chính là người trở thành cầu nối để yêu thương của mình thôi không vụn vỡ mãi.

Nhỏ bạn thân mình, không bao giờ cho mình mượn tiền mà không đòi hỏi mình phải trả. Nhưng nếu có quên ăn sáng hay không đủ tiền mua thứ gì đó cần thiết, thì nhỏ sẽ chia sẻ với mình gói xôi hay cho mình mượn đồ dùng tạm.

Nhỏ bạn thân mình, không bao giờ nhắc nhở mình giữ gìn sức khỏe cẩn thận. Nhưng nếu mình chẳng may ngã bệnh, thì nhỏ liên tục bắt mình uống thuốc đều đặn và cuống lên tìm cách nào đơn giản có thể giúp mình mau hồi phục.

Nhỏ bạn thân mình, không bao giờ quan tâm từng li từng tí mà hỏi thăm về cuộc sống mình. Nhưng nếu mình có vấp ngã hay phía trước là thử thách, thì bên cạnh mình nhỏ vẫn kiên nhẫn động viên, đưa tay nâng mình đứng dậy.

Nhỏ bạn thân mình, không bao giờ tham gia đầy đủ trong những cuộc vui có sự góp mặt của mình. Nhưng nếu một mai mình phải đi đến nơi khác thật xa xôi, duy nhất nhỏ sẽ dành thời gian tiễn mình đi và đón mình ngày trở về.

Nhỏ bạn thân mình, không bao giờ ngồi xuống giảng bài khó cho mình cặn kẽ như gia sư. Nhưng nếu bài kiểm tra của mình bị điểm kém, nhỏ biết cách tiếp thêm động lực để mình cớ gắng nhiều hơn và đạt kết quả tốt hơn trong lần sau.

Nhỏ bạn thân mình, không bao giờ nghĩ ra nhiều điều đặc biệt cùng mình thực hiện trong ngày lễ lớn. Nhưng mỗi dịp người ta tặng quà cho nhau, thì món quà nhỏ dành cho mình lúc nào cũng khiến mình vỡ òa trong niềm hạnh phúc.

Nhỏ bạn thân mình, không bao giờ dùng những lời yêu thương ngọt ngào để nói mình nghe. Nhưng nếu muốn biết tình cảm của nhỏ dành cho mình nhiều như thế nào, thì từng cử chỉ hành động đều thể hiện điều đó cách trọn vẹn.
[Tình bạn - Mây trắng]

Sẽ có một ngày nào đó khi đã lớn khôn, bạn bất chợt nhận ra và thầm cám ơn người bạn thân đã luôn sát cánh cùng bạn trong những tháng năm dài. Nhưng, có bao giờ bạn tự hỏi cả hai đã gắn bó với nhau nhiều như thế nào chưa, từ ngày còn thơ dại cho đến khi đã trường thành?
Lớp 1, bạn thân là người rượt đuổi trốn tìm với mình vào giờ ra chơi, là người cùng chọn vai các nhân vật trong truyện cổ tích mà diễn kịch như trên truyền hình, và là người đem theo con búp bê mới toanh vào trường cho mình nâng niu trên tay.

Lớp 2, bạn thân là người bẻ đôi gôm tẩy đưa mình một nửa khi bị mất, là người bơm mực tím vào bút giùm mình khi để lọ mực ở nhà mà khi sáng quên không bơm, và là người nhường bánh ngọt cho mình trong giờ ăn chiều chỉ vì mình thích.

Lớp 3, bạn thân là người trưa không chịu ngủ mà thức kể chuyện ma mình say sưa nghe, là người tập tành tự tay làm thiệp gửi đến mình mỗi dịp lễ lớn, và là người khiến mình tin rằng ông già noel là có thật để mà gửi thư xin quà ngáy giáng sinh.

Lớp 4, bạn thân là người trốn học thể dục rủ mình vào sân sau của trường để thám hiểm ma, là người đặt nghi vấn giáo viên yêu nhau rồi theo dõi quan hệ của thầy cô, và là người cược nhau khi tranh luận để lấy quà vặt làm phần thưởng.

Lớp 5, bạn thân là người đi lấy đơn xin học vào trường cấp 2 không quên lấy thêm cho mình, là người dành thời gian giúp mình học chạy xe đạp để chuẩn bị cho năm lớp 6, là người ôm mình khóc nức nở ngày cuối cùng của năm cấp 1 đến vô tình dạy mình ý nghĩa của tình bạn.

Lớp 6, bạn thân là người ra bưu điện đổi xu 200 đồng theo mình vào siêu thị chơi dập thẻ, là người hái lá phượng bỏ vào áo trêu nhau để rồi năn nỉ xin tha thứ khi bị bác bảo vệ bắt gặp, và là người bỏ ra vài ba đồng mua cho mình ly mì nóng hổi vào buổi sáng mùa đông bụng đói meo.

Lớp 7, bạn thân là người bênh vực mình khi bị học sinh lớp khác ăn hiếp dù rất sợ đánh nhau, là người làm bài bài tập giúp nếu mình có lơ là ham chơi để tên mình khỏi bị ghi vào sổ đầu bài, và là người đặt biệt danh cho giáo viên để khi có bức xúc ai thì nói xấu cũng chỉ hai đứa mới hiểu.

Lớp 8, bạn thân là người cùng mình trốn học những tiết trái buổi mà đi ngao du khắp phố phường, là người gian lận trong giờ kiểm tra để giúp mình trả lới câu hỏi khó rồi hứa với lòng sẽ không vi phạm nữa, và là người hoàn thành nhiệm vụ trực nhật giúp mình khi cần về sớm hoặc chỉ vì làm biếng.

Lớp 9, bạn thân là người sẽ kể mình nghe ngay lập tức khi tìm được giáo viên dạy kèm tốt để chuẩn bị thi vào cấp ba, là người gọi điện thoại đánh thức mình dậy học bài khi mùa thi chuyển cấp đến, và là người tổ chức tiệc liên hoan cho lớp hay dã ngoại nơi xa để cùng lưu lại khoảnh khắc.

Lớp 10, bạn thân là người đầu tiên khoe mình ảnh mặc áo dài tinh khôi của nữ sinh mới lớn, là người cùng mình lên kế hoạch về thăm trường tiểu học hay trung cấp vào các ngày lễ lớn dành cho học sinh, và là người trở thành quân sư tình yêu bất đắc dĩ với những rung động đầu đời của mình.

Lớp 11, bạn thân là người cùng mình đi kiếm công việc bán thời gian làm thêm để trang trải học phí, là người nhường hẳn áo mưa cho mình vào một buổi chiều mưa to gió lớn vì biết sức khỏe mình yếu, và là người giữa cái nắng gay gắt của mùa hè vẫn xắn tay áo sửa giúp mình xích xe đạp rồi mới yên tâm về nhà.

Lớp 12, bạn thân là người kiên nhẫn lắng nghe những dự định trong tương lai của mình dù ngớ ngẩn đến đâu vẫn luôn ủng hộ, là người bỏ qua hết mọi ngượng ngùng mà khóc nức nở khi ôm mình thật chặt ngày chia tay tuổi học trò, và là người đầu tiên gọi chúc mừng mình đã trúng tuyển Đại học ngay cả khi mình còn chưa kịp xem kết quả.
Để rồi khi rời xa mái ấm gia đình, bước chân vào cổng trường Đại học, vẫn chỉ có duy nhất đứa bạn thân là người chạy xe đến tận ký túc xá chỉ để đưa mình món mì xào do tự tay nhỏ làm, là người mỗi dịp xuân về lại háo hức giúp mình tìm vé xe rẻ nhất để cùng nhau về thăm lại quê, và là người luôn cho mình mượn bờ vai để tựa vào khóc những khi yêu đuối nhớ nhà.

Để rồi khi cầm chặt trong tay tấm bằng cử nhân, trở thành một người có ích trong xã hội, vẫn chỉ có duy nhất đứa bạn thân là người động viên mình khi vấp ngã trên con đường sự nghiệp theo đuổi, là người luôn thúc đẩy để dù có thất bại bao nhiêu lần vẫn không ngừng cố gắng bước đến thành công, là người có mặt trong ngày cưới với vai trò phụ dâu cùng nụ cười thật tươi mừng cho hạnh phúc đứa bạn thân.

Để rồi khi đã bước chân vào cuộc sống hôn nhân, với biết bao trách nhiệm của một người vợ, người mẹ, vẫn chỉ có duy nhất đứa bạn thân là người thi thoảng khiến mình bất ngờ với vài món đồ chơi mang đến tặng đứa con, là người giảng hòa những khi xích mích với người bạn đời để hai vợ chồng lại mìm cười với nhau, và là người giúp mình gỡ rối những nút thắt mâu thuẫn trong cuộc sống của một người trường thành sao phức tạp quá.

Bạn thân là như thế - dù ở bất kì giai đoạn nào của một đời người, thì mỗi bước đi đều sẽ luôn có đôi chân đứa bạn thân đồng hành ở cạnh bên, không rời xa.

[Gọi tên tôi nhé bạn thân hỡi - Lương Bích Hữu]

Còn bây giờ, hãy cùng chúng tôi lắng nghe chia sẻ của các thành viên 2T nhé

Trên trang blog cá nhân, chị pe'Nh0k đã viết về người bạn thân của mình...

"Tôi đã chẳng có nhjều những người bạn thật sự, nếu không muốn nói là tôi chỉ-có-một-người-bạn-thật-sự. Là người dù có bị tôi làm tổn thương những vẫn luôn yêu thương tôi, dù bị tôi cố sức đẩy ra xa vẫn ở lại bên cạnh tôi không đòi hỏi, không nghi ngờ. Là người không luôn đứng về phía tôi, hùa theo tôi như những người khác mà luôn ở phía sau chỉ ra cho tôi những sai lầm của mình mặc dù biết “sự thật mất lòng”. Là người cho dù tôi có trở nên như thế nào vẫn không bao giờ thất vọng và rời bỏ tôi... Là người bạn mà tôi trân trọng và yêu thương hơn tất thảy mọi người trên thế g.ới này... Hơn cả gia đình tôi!"

Bạn Ma Nữ lại muốn nhân dịp này gửi lời cám ơn đến những người bạn trong dịp sinh nhật 20 tuổi của chị ấy...

"Chính thức khép lại 4 ngày liên tiếp với 5 cuộc hẹn hò. Cảm ơn các bạn đã cùng chào đón tuổi 20 với mình. Có thể nói sinh nhật năm nay rất vui, rất hạnh phúc, rất ý nghĩa, và mình cũng đã rút ra được một bài học để đời: Khi say nên câm mồm lại Xin lỗi con người đã bị mình khi say làm cho phát điên. Cảm ơn An vì đã phải dọn dẹp đống bầy nhầy bọn tao để lại mặc dù người vẫn đang lâng lâng. Cảm ơn My Lu chỉ vì lười mặc áo mưa mà đã tình nguyện cầm ô che cho tao đi suốt một đoạn đường dài tìm chỗ ăn. Cảm ơn Dương ngu si mặc dù vừa phải đứng 2 tiếng liền trên xe buýt, nhưng vừa đến Hà Nội đã không quản mệt nhọc phi xe ngay đến nhà tao chỉ để được ngắm tao và đc bên tao trong vài giờ ngắn ngủi. Trang tró, cảm ơn mày vì đã dũng cảm đạp chăn ra và vùng dậy khi đồng hồ mới có 9rưỡi sáng, rồi khi sang nhà tao lại phải ngồi xem hoạt hình với em tao và dành thêm cả tiếng nữa để chờ tao tỉnh ngủ, đánh răng rửa mặt và tắm gội. Cảm ơn song Ngân hết tiết 1 đã chuồn về ninh xương mà không ngờ rằng thầy sẽ điểm danh tiết 2... Có người nói những gì đẹp thì thường mong manh và dễ vỡ. Nhưng điều đó là hoàn toàn sai. Tình bạn của chúng ta không những đẹp mà còn rất bền vững nữa. Cứ luôn bên nhau như thế này thôi nhé. Một lần nữa xin cảm ơn tất cả mọi người."

Ngắn gọn hơn nữa, bạn Spirit of Wind chỉ muốn gửi đến những người bạn thân thiết của chị ấy rằng...

"Tớ thấy mình may mắn khi đc gặp và làm bạn với bạn"

[Giấc mơ thần tiên - Dark Prince]

Và ca khúc Giấc mơ thần tiên do 1 thành viên 2T thể hiện đã chính thức khép lại chương trình kì này. Cảm ơn tất cả các bạn đã luôn theo dõi và ủng hộ Radio Onlike nói chung, và LiveShow Online nói riêng. Xin chào và hẹn gặp lại.

Thân,
Ban Thông Tin 2T
Ma NữDiên Vĩ

To view links or images in signatures your post count must be 5 or greater. You currently have 0 posts.
BanBiênTập 2T vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 21-01-2013, 07:59 PM   #2

Khúc Diên Vĩ đọc lúc đầu nhạc to quá, làm phải cố gắng lắng nghe
hehe mình vẫn là độc giả trung thành!

To view links or images in signatures your post count must be 5 or greater. You currently have 0 posts.

kien_crazy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 21-01-2013, 09:13 PM   #3

hay quá, đọc mà nhớ lại kỉ niệm của riêng mình
baovemoitruong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Dưới đây là những người đã click Thanks baovemoitruong về bài viết hay này:
Unread 22-01-2013, 10:15 AM   #4

tâm trạng rối bời lắm , Đau đớn...nhục nhã.......... muốn ôm ai đó vào lòng mà khóc.

người ta xa vời quá, ôm được không ?

cảm ơn bài viết của mày nha DV, tao đã hiểu thế nào là tình bạn. Thế nào là những điều cần trân trọng ngay lúc này .

Tao nhớ mày lắm . 9_9
Pig Lạc

pig_lovely15 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Dưới đây là những người đã click Thanks pig_lovely15 về bài viết hay này:
Unread 22-01-2013, 03:55 PM   #5

Nếu hồi đó tao với mày không chọn chung một con đường khó đi thì có lẽ sẽ không có đấu đá, sẽ ko có gây lộn, sẽ giữ được tình bạn đến giờ nhỉ.

Tao tiếc là hơn 12 năm trời ở cạnh nhau, nhưng chỉ có 8 năm là 2 đứa thân thiết như anh em, tri kỉ.

Nếu một ngày mày đọc được bài này, tao mong mày cũng nhớ đến t.

W - L

There's no soul inside out.
Iced Espresso vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
2 thành viên 2T cảm ơn bài viết này của Iced Espresso vì cảm thấy "rất là hay":
Unread 22-01-2013, 10:35 PM   #6

rất hay và ý nghĩa

|
|
tinhay30s vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Dưới đây là những người đã click Thanks tinhay30s về bài viết hay này:
Unread 26-01-2013, 08:33 PM   #7

hix hix! Đọc mà buồn quá! Mình sắp hết lớp 12 rồi! Hết được làm học sinh rồi!!

saint tail vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 30-01-2013, 02:25 PM   #8

wow!! hay wa de!!
watber vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 30-01-2013, 02:46 PM   #9

hay wa way !@!!!!!!!!
watber vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 02-02-2013, 10:30 PM   #10

Cám ơn đã post bài này
Cuộc sống sẻ ra sao nếu không có bạn...!
Chúc Đk ^^!

▬▬·¹·▬▬ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Closed Thread

Ðiều Chỉnh

Chuyển đến

Bây giờ là 11:48 PM. Theo múi giờ GMT +8.