Closed Thread
Ðiều Chỉnh
Unread 25-03-2013, 10:41 AM   #1
Post Cuộc sống-một chuỗi dài của sự ích kỷ

Cuộc sống-một chuỗi dài của sự ích kỷ

Nếu như tôi nói con người là những sinh vật ích kỷ, có lẽ bạn sẽ cảm thấy khó chịu, nhưng cũng phải gật đầu đồng ý rằng: ừ, con người ích kỷ. Nhưng nếu như tôi bảo rằng con người luôn luôn ích kỷ thì có lẽ bạn sẽ quýnh quáng lên mà cho tôi một hàng dài những bài giảng về đạo đức, lẽ sống và lòng cao thượng. Tiếc thay, có lẽ dù bạn có giảng khàn cổ đến đâu thì tôi vẫn nghĩ rằng, con người luôn luôn ích kỷ.

1. Hy sinh vì người khác- sự cao thượng?

Có lẽ không cần suy nghĩ lâu, rất nhiều người sẽ đưa ra đáp án rằng: cao thượng. Nhưng với tôi, hi sinh là sự ích kỷ. Tôi đã từng đọc được một bộ truyện nói về vấn đề này và tôi hoàn toàn đồng ý với quan điểm ấy. Hi sinh vì người khác, đơn thuần chỉ là sự ích kỷ trong bản thân bạn. Giả dụ thế này, nếu như có một chiếc xe từ xa chạy tới, lao về phía người bạn yêu. Theo bản năng, có lẽ bạn sẽ nhào đến và đẩy cô ấy ra, mặc cho chiếc xe tông thẳng vào bạn, và rồi bạn ngã xuống. Có lẽ lúc ấy bạn cảm thấy rất mãn nguyện, mỉm cười và mừng thầm rằng “thật may là cô ấy vẫn ổn.” Vâng, đó chính là sự ích kỷ của bạn. Mặc cho người đời có khen tụng bạn cao thượng đến đâu, tôi vẫn cảm thấy rằng bạn thật ác độc. Bạn đã chạy trốn. Bản năng của bạn đã chạy trốn. Bạn có biết rằng liệu sau cái chết của bạn, gia đình bạn có bao nhiêu đau khổ, và người yêu bạn có bao nhiêu tức giận đau đớn hay không? Hẳn là phải tức giận lắm, vì bạn đã ích kỷ mà bỏ cô ta lại, bắt cô ta phải chịu cái nổi đau mất mát mà lẽ ra bạn mới chính là người phải hứng chịu ấy. Sẽ có một vài bạn thắc mắc rằng thế còn hi sinh vì lòng yêu quê hương, đất nước thì sao? À vâng, như trên, con người luôn luôn ích kỷ, và tình yêu thì càng ích kỷ. Yêu càng sâu, bạn sẽ càng không muốn đánh mất thứ mình yêu. Bạn không muốn mất đất nước, dân đói dân khổ, nên bạn đành phải ra biên cương chống giặc mà cứu lấy đất nước và giành lại những gì bạn yêu thương, để rồi trước khi ngã xuống, ít nhất bạn sẽ không phải hối hận khi chưa làm được gì cho đất nước. Và rồi người đau khổ, mòn mỏi trông tin bạn là ai? Là mẹ già, là vợ dại con thơ của bạn. Nhưng tôi khâm phục và rất biết ơn sự ích kỷ này của bạn.

Ở đây tôi không có ý kiến gì về cách giải quyết vấn đề, tất cả những gì tôi nêu ra đều để chứng minh cho cái lập luận “con người luôn luôn ích kỷ” của mình. Tôi chỉ lấy những ví dụ xung quanh cuộc sống, từ những việc mà con người ta thường tôn vinh và cho rằng đó là một điều cao thượng, vĩ đại, hay có thể là một lẽ nên có trong chuẩn mực đạo đức của con người. Nhưng xin hãy nhớ, chuyện gì cũng có hai mặt của nó. Bạn có thể nhìn ra những mặt tốt để tung hô sự việc , nhưng không có nghĩa là mặt trái của nó không tồn tại. Trong một vài trường hợp, có lẽ bạn biết rõ nỗi mất mát đau thương của sự việc, nhưng bạn vẫn sẽ tung hô, hi vọng và mong mỏi ở nó, vì đơn giản nó sẽ mang lại cho bạn những lợi ích thật to lớn làm sao!

2. Con người-mục đích sống

Sau vài giờ đồng hồ “tám” chán chê với nhỏ bạn, tôi liền mò lên một vài diễn đàn đọc mục tâm sự. Tôi tình cờ đọc được một bài viết của một thành viên trong diễn đàn, cậu ấy hỏi về mục đích sống của con người. Sở dĩ tôi bảo con người ích kỷ, đơn thuần là vì mục đích sống của họ. Có rất nhiều người đã từng bảo tôi rằng “cậu thật vô tâm” , “tại sao con có thể sống ích kỷ như thế?” hay đại loại như “hãy sống vì người khác chút đi!” Nhưng sau tất cả những lời nói đó, tôi chỉ cười và bảo rằng “con người luôn luôn ích kỷ”. Một vài người đã từng hô hào với tôi rằng “tôi luôn sống cho người khác”, “tôi vì tất cả mọi người”. Bạn đang cố chứng tỏ với một đứa ích kỷ như tôi rằng bạn cao thượng hơn nó chăng? Thế thì chúc mừng, bạn đã làm được rồi. Vâng, ít nhất thì người ngoài nghĩ thế.

Tôi thật sự rất không thích việc “sống vì người khác” một chút nào cả. Theo ý kiến tiêu cực của tôi, thì tôi phân tích việc “ sống vì người khác” như thế này:

Khi bạn muốn làm một việc gì đó trong tương lai, nhưng ba mẹ bạn không cho phép, thế là bạn nghe theo và đi theo con đường mà họ định sẵn. Và bạn thấy đó là bạn đang sống vì gia đình mình. Rồi sau đó khi bạn gặp trắc trở, bạn liền đem tất cả mọi việc đổ lên gia đình bạn khi nghĩ rằng “ tôi đã làm theo ý họ, đó không phải là sự lựa chọn của tôi!” Nhưng thực chất thì, bạn đang sống vì bạn, và vì sự ích kỷ của chính bản thân bạn. Bạn nghe theo sự sắp đặt của cha mẹ, là vì bạn nhút nhát, bạn sợ làm trái ý gia đình, bạn sợ họ đau khổ. Bạn đang sợ, chính vì sợ nên bạn mới răm rắp nghe theo sự sắp đặt đó và tin rằng mình đã vì gia đình mình. Bạn đang sống vì chính bạn, thấy không?

Để rồi sau đó khi bạn gặp đổ vỡ, bạn sẽ cho rằng đấy không phải là lỗi của mình, là vì “gia đình” đã áp đặt lên mình. Nhưng lúc đó thì bạn nhận lại được gì? Cùng lắm thì chỉ là vài tiếng động viên, an ủi hay khuyên bảo nhàm chán, rồi bạn sẽ lại một mình và không biết phải bắt đầu lại từ đâu. Thực chất thì bạn chỉ, đã và đang làm việc cho riêng bạn, nhưng bạn không nhìn thấy và không chấp nhận như thế, bạn cho rằng bạn đang sống vì người khác. Tin tôi đi, chối bỏ bản thân thì chẳng bao giờ bạn tìm được ý nghĩa của cuộc sống này cả. Bạn vì mình, nhưng lại lầm tưởng rằng đang vì người khác, để đến cuối cùng bạn lại hối hận khi không biết rằng “mình đang sống vì cái gì?”, rồi đến lúc chết, bạn sẽ lại nghĩ “tôi đã làm được gì cho riêng mình?”, “niềm đam mê của tôi đâu?” và “tôi đã bước được bao nhiêu trên con đường của mình?”

Nếu tất cả chỉ quy về một hướng “vì bản thân mình”, thế thì vì sao bạn không chấp nhận việc đó và làm cho cuộc sống thêm muôn màu hơn? Sau này, thay vì có ý nghĩ như “tôi đã làm theo ý họ” thì sao bạn không nghĩ rằng “tôi làm thế vì tôi muốn!” Khi đẩy hết trách nhiệm về mình, ít nhất bạn sẽ không phải hối hận vì mình đã làm trái ý bản thân, bạn sẽ có thể đắn đo kỹ càng hơn về thứ mình “thực sự muốn”, thứ để bạn có thể vỗ ngực mà nói rằng “là tôi muốn thế!” Đời người có mấy lần mười năm đâu, bạn hãy sống ích kỷ đi để khi nhắm mắt, bạn có thể thanh thản vì những gì mình đã đạt được trong cuộc sống này. Bạn sẽ không phải hoảng hốt khi nhìn những hạt cát còn lại của chiếc đồng hồ thời gian rồi bất lực vì cứ chạy theo những lầm tưởng “vì người khác” mà chưa thể làm được gì cho riêng mình. Đời người chỉ sống được có một lần, và chiếc đồng hồ kia sẽ chẳng chịu dừng lại đâu. Đừng tốn thời gian vào những câu hỏi “anh/cô ấy muốn gì?” mà hãy hỏi rằng “bản thân tôi muốn gì?” Hãy sống, và hãy làm cho cuộc sống của bạn trở nên ý nghĩa hơn, trong suy nghĩ của chính bạn!

thay đổi nội dung bởi: phapsư_miko, 25-04-2013 lúc 07:37 AM.
phapsư_miko vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
7 thành viên 2T cảm ơn bài viết này của phapsư_miko vì cảm thấy "rất là hay":
Unread 25-03-2013, 01:15 PM   #2

con người ai cũng có cái ích kỷ của mình , nhưng đừng để nó ảnh hưỡng quá lớn đến mình và đừng ảnh hưởng đến người chung quanh .
http://munhanviet.com/ - Season 8 Nhân dịp khai trương tặng nhân vật đã reset 200 lần

Nhân_cách_thứ_II vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 26-03-2013, 09:56 AM   #3

que hương là chùm khê ngọt, người trưởng thành là người biết giử mình, chứ ko pải là người đủ 18. sống phải biết trân trọng và quý trọng người khác đó mới là sức mạnh.
Sức mạnh là kiềm chế, kiềm chế là sức mạnh
Thời trang | dich vu seo
shareyourheart vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 26-03-2013, 01:10 PM   #4

Đúng thì theo mình là, hy sinh vì người khác quá cao thượng, tuy nhiên ko pải ai cũng cần sự hy sinh đó

Tình yêu là sự cho đi mà ko cần nhận lại bánh giò đấy
mua bán đất nghĩa trang
nghĩa trang đẹp
nghĩa trang vĩnh hằng
đất nghĩa trang
công viên nghĩa trang
On ap lioa
lioa
hangchuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 27-03-2013, 05:11 PM   #5

Mình thích: Bạn đang cố chứng tỏ với một đứa ích kỷ như tôi rằng bạn cao thượng hơn nó chăng? Thế thì chúc mừng, bạn đã làm được rồi. Vâng, ít nhất thì người ngoài nghĩ thế.
game avatar - GAME ONLINE - tai iwin - GAME PIKACHU
phuonglienandroid vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 28-03-2013, 01:17 PM   #6

Bản chất của tất cả sự việc đều vì mục đích chung của bản thân, chẳng có gì là việc công, tất cả đều hướng về tư lợi.Tất cả những thứ "công" không hơn gì lừa dối cả.Mình rất thích bài viết này của bạn, cố phát huy nhé.
'Cause sometimes you feel tired,
feel weak, and when you feel weak, you feel like you wanna just give up.
But you gotta search within you, you gotta find that inner strength
and just pull that shit out of you and get that motivation to not give up
and not be a quitter, no matter how bad you wanna just fall flat on your face and collapse.
1122b vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 28-03-2013, 04:40 PM   #7

làm sao vứt bỏ đi được cái tôi, bao jo mới suy nghĩ dược cho người khác đây !
cửa nhựa lõi thép, cua nhua loi thep upvc, xe tai, xe ben, xe tải howo, xe đầu kéo
phuongphuong01 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 28-03-2013, 10:33 PM   #8

Đừng ích kỷ hay cao thượng mù quáng là đc rồi
hổ mang simi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 28-03-2013, 11:55 PM   #9

Ích kỉ có cái hay riêng mà ^__^
Chơi lại 2T < 3. Ai muốn chat chit nhiều chuyện cứ pm thoải mái nhóa , tui hem cắn đâu .

" The only thing humans are equal is death "
s2.Kid™ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 29-03-2013, 10:24 AM   #10

con người ai cũng có tính ích kỉ cả! đó là bản năng tự nhiên r bạn ạ! chỉ khác ở chổ là tính cách và suy nghĩ của mỗi ng để quản lý nó ra sao thôi!
Cuộc đời hãy đợi đấy!!!.................................
................... chớ có xem thường ý chí của tôi nha!!
thiminhca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Closed Thread

Ðiều Chỉnh

Chuyển đến

Bây giờ là 11:44 AM. Theo múi giờ GMT +7.