Closed Thread
Ðiều Chỉnh
Unread 13-04-2008, 05:35 AM   #1
Default giúp về lòng dũng cảm

Các bạn có thể giúp mình về chủ đề lòng dũng cảm được không, bao gồm các ý chính sau đây
1. Thế nào là lòng dũng cảm
2. Lòng dũng cảm liên quan đến nỗi sợ hãi như thế nào.
3. Lòng dũng cảm khác nhau như thế nào trong nhiều hoàn cảnh.
4. Lòng dũng cảm quan trong như thế nào trong xã hội ngày nay.
5. Anh A là một người dân của một nước hùng mạnh, và nước đó đang đưa quân đi đánh nước khác. Khi mà anh A đó bị bắt phải sang nước khác tham gia cuộc chiến, anh A phải đối diện với hai vấn đề sau:
- Nếu khi đồng ý tham gia cuộc chiến, thì việc đó trái với lương tâm của anh A, vì từ khi đất nước anh A xuất quân, anh A đã phản đối lại nó và cho rằng đó là một cuộc chiến vô nghĩa. Và lại nếu lên đường đi chiến đấu, anh A sợ rằng phải giết người để bào vệ mình và không có gì đảm bảo rằng anh A sẽ còn sống quay trở về
- Còn nếu quyết định bỏ trốn để khỏi bị bắt đi chiến đấu, anh A phải chống lại luật pháp của nước mình, phải ngồi tù nếu bỏ trốn sang một nước khác bị thất bại. Con nếu bỏ trốn thành công, anh A sẽ vĩnh viễn không về được đất nước của mình (vị nếu về sẽ bị bắt) và sẽ không được gặp người thân, cha mẹ. Và lại, gia đình của anh A sẽ bị chỉ trích, anh A sẽ bị coi là một kẻ nhát gan.
Và cuối cùng, anh A đã quyết định lên đường đi chiến đấu, quyết định tham gia vào cuộc chiến mà mình ghét nhất.

Hãy phân tích lòng dũng cảm của anh A. Lòng dũng cảm đó đã được thể hiện như thế nào và nó có gì quan trong?

Cảm ơn các bạn nhiều

thay đổi nội dung bởi: cartoongirl, 13-04-2008 lúc 06:03 AM.
cartoongirl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 20-04-2008, 04:30 AM   #2

Các bạn ơi, đóng góp ý kiến cho mình với, bài văn này quyết định số phận điểm của mình ở học kỳ này
cartoongirl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Closed Thread

Ðiều Chỉnh

Chuyển đến

Bây giờ là 09:11 AM. Theo múi giờ GMT +7.