Closed Thread
Ðiều Chỉnh
Unread 18-05-2008, 08:41 AM   #1
Default Bài toán lớp 5, mời mọi người giải

Mấy bác đọc xong rồi giải hộ em nghen:
Một người đi xe đạp từ A đến B với vận tốc là 12km/h. Con chó xuất phát cùng với người đi xe đạp với vận tốc 20km/h. Khi chạy tới B chó quay lại đón chủ và khi gặp chủ nó quay lại B... Cứ như vậy nó làm nhiệm vụ như con thoi cho đến khi dẫn chủ về tới đích. Biết quãng đường AB dài 24km. Hỏi chó đã chạy tổng cộng bao nhiêu km ?
(hic đề dài ngoằng )

crazy_otaku vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Dưới đây là những người đã click Thanks crazy_otaku về bài viết hay này:
Unread 18-05-2008, 04:50 PM   #2

Bài này dễ lắm!...
Theo đề ta thấy chó chạy vận tốc đều - liên tục (mặc kệ nó chạy ngược/xuôi ra sao) tới khi chủ về đích.
Mà chủ nó đi xe đạp (12km/h) mất 2h mới về tới B.
=> Chó chạy liên tục trong 2h vói7 vận tốc đều 20km/h
Vậy chó đã chạy 40km

Khổ hải vô biên
Hồi đầu thị ngạn...
the_silver_beetles vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Dưới đây là những người đã click Thanks the_silver_beetles về bài viết hay này:
Unread 18-05-2008, 06:25 PM   #3

bài nàyquas dễ , có 1 bài tương tự nhưng là 1 người đi từ A đến B , 1 người đi từ B đến A ( xuất phát cùng lúc ) , 1 con ruồi ( tương tự như con chó ở bài toán trên ) ...
http://www.fileden.com/files/2009/2/...79/Unknown.wma
kobrusha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 19-05-2008, 08:09 PM   #4

Hi theo mình thì bài nì ra cái giới hạn của vô hạn thì phải chứ hem ra 40km như cúa bạn đâu vì khi người chạy gần đến đích thì con số sẽ rất là nhỏ nên sẽ hem tính ra đc . Bạn thử tính lại xem. ( hem bít đúng hem nữa , nếu có sai thì đùng chữi mình nha )
civicskys vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Dưới đây là những người đã click Thanks civicskys về bài viết hay này:
Unread 20-05-2008, 08:54 PM   #5

Kobrusha:
Dạng toán đó thì khỏi cần giải, cứ vễ đồ thì là ra tất. Trục hoành-thời gian; trục tung-quãng đường.

Civicskys:
Đừng suy nghĩ cao siêu quá, giải vậy đúng rồi. cái bạn nói giống kiểu ngụy biện phản khoa học: Cm thần Hermec (nhanh nhất trong các thần Hy Lạp) ko bao giờ đuổi kịp con rùa nếu thần chấp con rùa chạy trước 1 khoảng xác định.

Khổ hải vô biên
Hồi đầu thị ngạn...
the_silver_beetles vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 21-05-2008, 12:49 AM   #6

to civicskys : bạn chú ý là tổng vô hạn các số hạng có thể là một số hữu hạn mà
kiểu như: 1/(1.2) + 1/(2.3) + ... + 1/(n(n+1)) + ....... = 1
smood vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 25-05-2008, 08:53 PM   #7

Trích:
bạn chú ý là tổng vô hạn các số hạng có thể là một số hữu hạn mà
kiểu như: 1/(1.2) + 1/(2.3) + ... + 1/(n(n+1)) + ....... = 1
mấy bạn cứ phải làm cho bài toán khó lên như vậy à, giải theo kiểu trên là xong bài này là nâng cao lớp 5 thôi chứ có phải là bài gì đâu mà không giải được lại còn kéo tới cái kiểu này nữa
" Trong đáy tim tôi có một người con gái mang tên gọi là Vĩnh Viễn, em đứng trong ánh mặt trời đầu hạ, toàn thân lan tỏa một hương thơm nhẹ nhõm, vô hình ."
sakura-hime vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 29-05-2008, 09:25 AM   #8

ec ec các bạn kinh nhi? minh` lớp 6 quên hết mấy cái bài vận tốc này ui` ... Mà rối qua' ta
lolemxinhxan
Je t' aimer
cobelolem_9x vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 29-05-2008, 09:29 AM   #9

Trích:
ec ec các bạn kinh nhi? minh` lớp 6 quên hết mấy cái bài vận tốc này ui` ... Mà rối qua' ta
rối cái gì bà đừng quên là bà học chuyện toán đấy nhé mấy cái bài vận tốc này đã là cái gì hả bọn mình đã học nó suốt cả mùa hè đấy mau quên thế đầu óc có chập cheng không vậy bài này quá dễ mà
" Trong đáy tim tôi có một người con gái mang tên gọi là Vĩnh Viễn, em đứng trong ánh mặt trời đầu hạ, toàn thân lan tỏa một hương thơm nhẹ nhõm, vô hình ."
sakura-hime vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Closed Thread

Ðiều Chỉnh

Chuyển đến

Bây giờ là 09:07 AM. Theo múi giờ GMT +7.