Ðiều Chỉnh
Unread 06-09-2008, 05:10 PM   #1
Exclamation Vẫn là vấn đề muôn thủa - Mụn & sẹo !

Xin lỗi vì lại lập cái tp về vấn đề muôn thủa này, nhưng mà thật sự là mình ko có thời gian để ngồi ngâm cứu, đọc lại tất cả các tp cũ để tìm hiểu ( mình đang là sv năm 2 + đi làm thêm + 1 số việc linh tinh nên đại khái 16~20h/1 ngày - hên xui =.= - còn lại 4~8h để ngủ á =.= ). Vì thế làm ơn đừng del tp này giùm, ít nhất là cho đến khi có mình đc trả lời xong hết mọi vấn đề nha

Mình là boy, năm nay là sang tuổi 20 òi, mà từ bé đến giờ chưa bao giờ quan tâm đến "nhan sắc" của mình cả, bây giờ có người yêu rồi mới bắt dầu chú ý . 1 số thắc mắc và vấn đề nha :
- Mình nhiều mồ hôi, thế thì là loại da gì ?
- Với loại da như thế thì mình xài loại kem nào là hợp cho việc trị mụn và các vết thâm ? ( cái tội cứ thấy mụn là ngứa tay =.= )
- Vài cách chăm sóc và làm đẹp da đơn giản ở nhà ?

Bạn nào biết thì giải đáp hộ mình, có kinh nghiệm qua về các loại kem rồi thì tốt. Dẫn link tới tp đã có các phần đó cũng đc, mà đc thì trả lời lun hộ mình cho nhanh =.=
Cảm ơn trước nhé

Hãy cm để tạo không khí sôi nổi cho bài viết.
Hãy bấm thank nếu bạn thấy bài viết có ích hoặc thích nó !

Vạn sự khởi đầu nan, gian nan bắt đầu nản
Lãng tử si tình vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 06-09-2008, 06:40 PM   #2

Làn da được chia ra thành 5 loại cơ bản: da nhờn, da hỗn hợp, da nhạy cảm, da khô và da lão hóa. Loại da của bạn được xác định dựa vào mức độ sản sinh chất nhờn trên da. Yếu tố cấu tạo gen, chế độ ăn uống, mức độ căng thẳng, việc sử dụng dược phẩm và kể cả chế độ chăm sóc da cũng góp phần quyết định lượng dầu ấy.

- Nếu da bạn thuộc loại da nhờn, giấy thấm sẽ bị mờ đi tại điểm tiếp xúc với da do chất dầu bị hút lên.

- Nếu giấy không có chút dầu nào bám vào, da bạn thuộc loại khô.

- Nếu dầu chỉ bám vào giấy thành hình chữ T (vị trí ở trán, mũi và cằm thì chắc chắn bạn có làn da hỗn hợp hay còn gọi là da thường).

Đặc điểm của từng loại da

1. Da nhờn: Có xu hướng bị bóng kèm theo các lỗ chân lông to và dễ bị mụn đầu đen, trứng cá. Bạn cần sử dụng các biện pháp làm se lỗ chân lông.

2. Da thường, da hỗn hợp: Thực tế, 70% phụ nữ có kiểu da này. Đây là loại da có lỗ chân lông trung bình, bề mặt da mịn màng, sự lưu thông trên da tốt, màu da khoẻ mạnh nhưng có thể bị khô ở hai bên má và bị nhờn ở vùng chữ T.

3. Da nhạy cảm: Làn da nhạy cảm thường mỏng, mềm mại với lỗ chân lông nhỏ. Da dễ bị đỏ, vỡ mạch máu và thường xuyên dị ứng với các tác động của môi trường xung quanh.

4. Da khô: Những người có làn da khô hay cảm thấy bị căng (đặc biệt sau khi rửa mặt), có những nếp nhăn nhỏ, nhiều mảng đỏ và bong da. Nhiều người da còn bị xỉn, tái vì có nhiều tế bào chết.

5. Da lão hoá hay dễ bị thương tổn do ánh nắng: Đối với da lão hoá, cảm giác căng cũng xuất hiện cùng với những nếp nhăn có thể nhìn thấy, nhiều chỗ bị chùng xuống (nhất là vùng má và quanh hàm nhai), kết cấu da không còn tốt và vô số mao mạch bị phá vỡ.

Bạn thử xem da bạn thuộc loại nào rồi trả lời vào topic này nhé. Như thế mới tìm ra cách phù hợp.

Phương pháp tốt nhất để chăm sóc da mặt là đắp mặt nạ giúp bổ sung vitamin, dưỡng chất trực tiếp cho làn da. Chúng tạo nên lớp mảng mỏng bảo vệ, giữ cho da mặt và cổ tránh khỏi những tác hại của môi trường.
Bạn có thể vào đây để đọc và tham khảo một số loại mặt nạ thông thường

- Chúc bạn vui
để tôi ngủ...
bebibuon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Dưới đây là những người đã click Thanks bebibuon về bài viết hay này:
Unread 07-09-2008, 11:55 AM   #3

mjk` chắc là da nhờn rùi
T_love vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 07-09-2008, 01:03 PM   #4

Trích:
Nguyên văn bởi Lãng tử si tình View Post
Xin lỗi vì lại lập cái tp về vấn đề muôn thủa này, nhưng mà thật sự là mình ko có thời gian để ngồi ngâm cứu, đọc lại tất cả các tp cũ để tìm hiểu ( mình đang là sv năm 2 + đi làm thêm + 1 số việc linh tinh nên đại khái 16~20h/1 ngày - hên xui =.= - còn lại 4~8h để ngủ á =.= ). Vì thế làm ơn đừng del tp này giùm, ít nhất là cho đến khi có mình đc trả lời xong hết mọi vấn đề nha

Mình là boy, năm nay là sang tuổi 20 òi, mà từ bé đến giờ chưa bao giờ quan tâm đến "nhan sắc" của mình cả, bây giờ có người yêu rồi mới bắt dầu chú ý . 1 số thắc mắc và vấn đề nha :
- Với loại da như thế thì mình xài loại kem nào là hợp cho việc trị mụn và các vết thâm ? ( cái tội cứ thấy mụn là ngứa tay =.= )

Bạn nào biết thì giải đáp hộ mình, có kinh nghiệm qua về các loại kem rồi thì tốt. Dẫn link tới tp đã có các phần đó cũng đc, mà đc thì trả lời lun hộ mình cho nhanh =.=
Cảm ơn trước nhé
ở độ tuổi của bạn nếu muốn bắt đầu "tuốt lại vẻ đẹp trai" thì ko quá muộn và cũng ko quá sớm đâu
TL: Mình thật tình ko thể nào nhận định được làn da của bạn qua những gì bạn kể ...bạn đổ mồ hôi nhiều mà đa số là đổ ở đâu trên mặt hay cơ thể ? VN từ trước khí hậu vốn nóng nực ..nên chuyện đổ mồ hôi là vấn đề rất bình thường ..tuy nhiên nó cũng ko nói lên được bạn thuộc loại da gì
chỉ cần bạn phân biệt được nước và dầu ...thì nhất định bạn sẽ phân biệt được loại da mình thôi

TL: Bạn hãy thử sử dụng Pan oxyl 10 ...chấm lên đầu mụn mới vừa " xuất hiện " ...cảm giác có hơi nhức nhức ...đó là thuốc đang có tác dụng ...nên bạn đừng lo lắng ...
hãy bỏ thói quen " ngứa tay " của mình trước khi quá trễ đi bạn ah ...vấn đề này mình sẽ nói sau 1 cách cụ thể hơn ...khi bạn nói rõ làn da của mình
Mình sẽ trả lời câu hỏi này của bạn sau vậy ...

Gió thu xào xạc thôi đưa
Ra đi vì đó, vẫn chưa trọn tình
Sương tan vì bởi bình minh
Ta xa vì bởi còn hình bóng ai ?

thay đổi nội dung bởi: Oan Hồn Thiếu Nữ, 07-09-2008 lúc 01:11 PM.
Oan Hồn Thiếu Nữ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 07-09-2008, 06:47 PM   #5

@bebi: thank U very mắt.....
@OHTN: nói vậy có lẽ mình thuộc da nhờn....., còn panoxyl 10 hình như ngày xưa có xài rồi, cả 10,15 thì phải, ko nhớ lắm nhưng hình như kết quả ko đc tốt lắm nên chỉ xài có 1 hộp là thôi, vậy giờ nên xài loại nào đây ?

Unread 08-09-2008, 03:20 PM   #6

có trái ....có cây nào mà có siêu khả năg tri ........da nhờn kủa kác bạn hem za. ?
tuổi nhỏ tè vũng nhỏ !!!
http://vn.myblog.yahoo.com/nobita_bun hoặc http://nobita-bun.tk
ký tên ♫♪♂— Nôbita_ßµn —♂ ♪♫
nh0c_bun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 08-09-2008, 04:33 PM   #7

em bị da nhờn, có nhìu mụn lém, toàn mụn bọc và mụn mủ thuj. dùng pan oxy 5, 10 ruj`, ca? acnes, bảo lâm, dùng đủ các loại sữa rửa mặt rùi mà h0k đc, cứu em với
Vạn Lý Phong Sương Vạn Lý Sầu
Tìm Người Tri Kỷ Biết Tìm Đâu
Thiên Thu Vạn Cổ Yêu Là Khổ
Vạn Cổ Thiên Thu Khổ Vẫn Yêu

mún xem chữ ký thì quay chuột 1 vòng nha
HuyKent vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Unread 08-09-2008, 05:28 PM   #8

Trích:
Nguyên văn bởi Lãng tử si tình View Post
@bebi: thank U very mắt.....
@OHTN: nói vậy có lẽ mình thuộc da nhờn....., còn panoxyl 10 hình như ngày xưa có xài rồi, cả 10,15 thì phải, ko nhớ lắm nhưng hình như kết quả ko đc tốt lắm nên chỉ xài có 1 hộp là thôi, vậy giờ nên xài loại nào đây ?
Da nhờn thường " tái sinh " ra mụn ...muốn hết mụn trước hết phải sạch nhờn

Trước hết bạn nên tạo thói quen mỗi sáng sớm uống 1 ly nước tinh khiết

ko thức khuya ...ko lấy tay sờ. nặn hay lễ mụn ...những việc làm ko đúng cách chỉ làm cho tình trạng mụn trở nên tồi tệ ..tệ hơn nữa là những vết thâm ko mong muốn

nên cắt tóc tai gọn gàng lại ..tránh vã mồ hồi nhiều ..nếu có ko được dùng tay hay áo lau mồ hôi ( đây là thói quen thường gặp của cánh mày râu )

1 ngày chỉ nên rửa mặt với sửa rửa mặt tối đa là 3 lần .... rửa mặt nhiều ...da sẽ dễ bị mất nước ...thiếu sức sống ..nên việc chăm sóc càng khó khăn hơn ....

bạn hãy cắt nửa trái chanh lấy nước ...dùng bông gòn thấm nước cốt chanh lau lên mặt ...da vừa khô lau tiếp ...làm như vậy cỡ 15' ngưng rồi đi rửa mặt bằng nước ấm ....<--- 3 ngày làm 1 lần

lấy 1 ít lòng trắng trứng gà nhỏ vài giọt nước cốt chanh hòa tan vào nhau làm mặt nạ trị nhờn....lưu ý : chỉ nên để trong vòng 15' khi da đã bắt đầu căng lại thì đi rửa mặt liền bằng nước ấm <--- tuần lễ đầu 1 tuần đắp 3 lần ...tuần thứ 2 giảm dần ....

1 tuần lột mụn cám 1 lần ..sau khi lột xong ....dùng 1 cục nước đá thoa đều khắp mặt ...Nếu phát hiện 1 đốm mụn nào đã cứng lại và nhô ra thay vì lễ nó ra bạn nên dùng nhiếp hay kềm cắt da nhấp nó ra nhẹ nhàng ...xong lấy kem nghệ thoa lên chỗ đó ...cách tốt nhất để tránh thâm do mụn

Còn những vết thâm cũ bạn cũng thoa kem nghệ lên vết thâm đó ..tránh nắng tuyệt đối ..vết thâm từ từ sẽ biến mất .

Đó là những cách trị nhờn và mụn bằng dân gian rất hiệu quả .... da hết nhờn cộng với chăm sóc hợp lý tự động da sẽ hết mụn ...

còn nếu bạn muốn dùng kem để trị mụn và mờ vết thâm ..thì mình khuyên bạn nên đến thâm mỹ viện xin được soi da ( cái này miễn phí ) để biết được tình trạng da như thế nào .... rồi họ sẽ thiết kế 1 bộ sản phẩm hợp với da bạn hiện tại ...chứ bình thường OHTN thật tình ko dám đưa ra 1 loại kem nào cho bạn được ...vì da mụn và nhờn ...thường là loại da nhạy cảm nhất ...nên rất dẽ mẫn cảm với nhưng sản phẩm ko phù hợp ...nếu thiết kế mỹ phẩm ko đúng với " bệnh " của da ..thì tình trạng sẽ càng trở nên xấu hơn ..và khó trị ....Với lại mình chưa bao giờ thử dùng sản phẩm của nam giới ...chưa biết kết quả của sản phẩm nên mình đâu dám tùy tiện chỉ bạn sử dụng được .

P/S : Bạn đang xài loại sửa rửa mặt gì ? nếu có thể bạn nên chuyển qua xài sản phẩm của Nivea loại này cũng khá tốt ....nhưng nên nhớ ..ko lạm dụng việc rửa mặt bằng sửa rửa mặt ...nếu muốn rửa nhiều chỉ có thể rửa bằng nước ấm hay nước lạnh thôi ../.

Thân../.

Gió thu xào xạc thôi đưa

thay đổi nội dung bởi: Oan Hồn Thiếu Nữ, 08-09-2008 lúc 05:37 PM. Lý do: bổ sung
Unread 08-09-2008, 05:43 PM   #9

Trích:
Nguyên văn bởi HuyKent View Post
em bị da nhờn, có nhìu mụn lém, toàn mụn bọc và mụn mủ thuj. dùng pan oxy 5, 10 ruj`, ca? acnes, bảo lâm, dùng đủ các loại sữa rửa mặt rùi mà h0k đc, cứu em với
Khi da đến tình trạng mụn bọc và có mủ ..thì đã khá nặng rồi ...mình chẳng thể giúp gì cho bạn được ..cách tốt nhất ..bạn nên đi khám ở da liễu ...để điều trị đúng cách hơn ...

thân ../.

Gió thu xào xạc thôi đưa

Unread 09-09-2008, 09:44 AM   #10

@OHTN: thanks u ^^, hiện tại mình có xài sữa rửa mặt, nhưng mà loại nào thì...hem nhớ , nhưng mà vì đi suốt ngày nên 1 ngày chỉ rửa 1 lần vào buổi tối lúc về thôi

Ðiều Chỉnh

Chuyển đến

Bây giờ là 10:58 PM. Theo múi giờ GMT +7.